CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Kinh tế Nhật Bản từ sau CTTG II đến năm 1991

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
17.08.11 23:45

avatar
Xem phim, Cafe, Online....

Quản Lý

Duc Toan

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://lichsu-ctu.info
Nam
Tổng số bài gửi : 673
Điểm Thi Lịch Sử : 102325
Hệ Thống Chấm Điểm : 159
Birthday : 20/11/1988
Ngày Tham Gia : 11/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Xem phim, Cafe, Online....

Bài gửiTiêu đề: Kinh tế Nhật Bản từ sau CTTG II đến năm 1991

 
Trong thời kỳ kinh tế phát triển như hiện nay, nhiều nước đã vươn lên trở thành siêu cường kinh tế của thế giới. Trong nhiều năm qua, vai trò của Nhật Bản trên thị trường quốc tế giữ một vai trò quan trọng và có tầm ảnh hưởng rất lớn. Bên cạnh nhiều đối thủ cạnh tranh nặng ký như Mỹ, Trung Quốc, Anh, Pháp, và các nước Tây Âu, nhưng tầm quan trọng và sự ảnh hưởng của Nhật Bản trên trường quốc tế vẫn không hề bị suy giảm.

Hồi tưởng về quá khứ, những năm sau chiến tranh thế giới thứ hai, Nhật Bản là một nước bại trận. Nhật Bản bước ra khỏi chiến tranh thế giới thứ hai không chỉ với sự thất bại thảm hại, phải đầu hàng Đồng Minh vô điều kiện mà nền kinh tế còn bị tàn phá nặng nề và bị tụt hậu xa so với những nước tư bản khác. Số người chết trong chiến tranh không đếm hết được, phải bồi thường chiến phí cho các nước thắng trận, kinh tế bị kiệt quệ, đời sống nhân dân gặp nhiều khó khăn. Muốn khắc phục được tình trạng đó, đưa đất nước thoát khỏi tình trạng tụt hậu là một chuyện vô cùng khó khăn. Vậy mà, từ một nước bại trận trong chiến tranh, Nhật Bản đã vươn lên trở thành một siêu cường quốc kinh tế thứ hai trong thế giới tư bản chủ nghĩa chỉ trong vòng có 2 thập kỷ, với tốc độ tăng trưởng kinh tế trung bình khá cao. Tốc độ phục hồi kinh tế của Nhật Bản được các nước đánh giá cao, được gọi là “thần kỳ” với nhiều nguyên nhân và những cách lý giải khác nhau. Cái gì đã làm cho Nhật Bản có thể vượt qua được những biến cố để trở thành một điểm sáng, một tấm gương hay một câu chuyện thành công trong phát triển kinh tế?

Sau thời kỳ phát triển “thần kỳ”, Nhật Bản bước vào giai đoạn tăng trưởng nhanh, chiếm vị trí cao trên thị trường kinh tế thế giới. Tuy nhiên, bên cạnh sự phát triển thần tốc về kinh tế, đất nước Nhật Bản cũng vấp phải những vấn đề về xã hội trầm trọng. Ngoài ra, sự chèn ép của nền kinh tế Mỹ và sự thiếu nguyên nhiên liệu trầm trọng và cuộc khủng hoảng năng lượng năm 1973 đã làm cho nền kinh tế Nhật Bản vấp phải những khó khăn và thử thách. Nhật Bản lại lâm vào tình trạng khủng hoảng trầm trọng. Trước những khó khăn mới, Nhật Bản phải tiến hành cải cách, thay đổi phương hướng và chiến lược, vì vậy mà Nhật Bản đã ngăn chặn và khắc phục được tình trạng khủng hoảng và đưa nền kinh tế tiếp tục phát triển lên đỉnh cao.

Kinh tế Nhật Bản sau chiến tranh thế giới thứ hai bị tàn phá nặng nề, nhưng nhờ những nổ lực và những biện pháp khắc phục hiệu quả, Nhật Bản đã nhanh chóng khắc phục hậu quả và trở thành một siêu cường kinh tế đứng thứ hai thế giới sau Mỹ và vượt qua các nước Tây Âu, ghi vào lịch sử thế giới với “sự thần kỳ” của mình. Tiếp tục gặp khủng hoảng, nhưng Nhật Bản đã nhanh chóng thay đổi và cải cách, khắc phục khủng hoảng và đưa nền kinh tế tiếp tục phát triển. Điều gì đã làm cho nền kinh tế Nhật Bản có thể nhanh chóng phục hồi và phát triển thần kỳ như vậy? Đây chính là lý do để em làm đề tài nghiên cứu về “Kinh tế Nhật Bản từ sau chiến tranh thế giới thứ hai đến năm 1991”.

Bố cục đề tài gồm có 3 Chương:

Chương I. Kinh tế Nhật Bản từ sau chiến tranh thế giới thứ hai đến năm 1952
Chương II. Kinh tế Nhật Bản từ năm 1952 đến năm 1973
Chương III. Kinh tế Nhật Bản từ năm 1973 đến năm 1991


Cán bộ Hướng dẫn: Ths. Nguyễn Hữu Thành
Sinh viên thực hiện: Nguyễn Thị Diễm Trang


Các bạn có thể Dowload Luận văn tại [You must be registered and logged in to see this link.]




Cứ đi rồi sẽ gặp! Cứ dấn thân rồi sẽ thành công! Cứ kiên trì rồi sẽ thắng!
Nguyễn Đức Toàn
Phone: 0978 883 183
Email: [You must be registered and logged in to see this link.]
Website: [You must be registered and logged in to see this link.]
 

Kinh tế Nhật Bản từ sau CTTG II đến năm 1991

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: TRANG SINH VIÊN :: Nghiên Cứu Khoa Học-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create a free blog