CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Thứ tình cảm thiêng liêng nhất trên đời

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
19.06.11 21:41

avatar
Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Thành viên

vevoicoinguon

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nữ
Tổng số bài gửi : 50
Điểm Thi Lịch Sử : 161
Hệ Thống Chấm Điểm : 4
Birthday : 10/10/1983
Ngày Tham Gia : 13/06/2010
Tuổi : 34
Đến từ : Cần Thơ
Công Việc : Cán Bộ Đoàn
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Bài gửiTiêu đề: Thứ tình cảm thiêng liêng nhất trên đời

 
Thứ tình cảm thiêng liêng nhất trên đời


Chúng ta sinh ra may mắn là con trai với sức mạnh rắn rỏi cuộn chảy
trong từng thớ cơ và tầm nhìn xa thấu đáo sung mãn trong từng xung thần
kinh của bộ não
Chúng ta may mắn là đàn ông không phải chịu những xanh xao, ủ ê, om om đau bụng hàng tháng
Chúng ta may mắn là phái mạnh với những tung hoành ngang dọc khắp đó đây
Chúng ta đã được tạo hóa ban cho quá nhiều ưu đãi, mà quên mất đi rằng
phụ nữ phải thiệt thòi biết bao nhiêu thứ/ Có thằng trai nào khinh
thường phụ nữ hẳn chắc rằng nó cũng quên luôn đi nó được ai sinh ra và
nuôi dưỡng từ lúc nó chưa làm được cái gì cho đời, từ lúc nó chưa thể
vênh váo với xã hội

Và cho dù là nam hay nữ, có ai ở đây được sinh ra mà không cần có mẹ ????
( với tiến bộ khoa học đương đại, nhân bản vô tính
hẳn không cần mẹ, nhưng loài người cực lực nghiêm cấm làm vậy trên cơ
thể con người, có chăng chỉ áp dụng với động vật mà thôi. Tại sao loài
người lại ngăn cấm và coi đó là hành vi vô nhân đạo vậy )


Từ ngàn đời xưa, hổ phụ còn không ăn thịt hổ tử,
đến cả động vật cũng biết yêu thương những con thú non mà chúng dứt
ruột sanh ra Và ngày nay, đàn ông chúng ta nói rằng mình có cách thương khác với con
cao xa hơn, vĩ mô hơn, hiệu quả hơn. Chúng ta cho rằng tình thương của
người mẹ cho con là mù quáng, là làm hư con, là làm cho nó hèn yếu đi,
làm nó nhu nhược và kém cỏi hơn so với xã hội/ Chúng ta nghĩ vậy và
quy kết tình thương của người mẹ chỉ đơn thuần là sự chưa tiến hóa hoàn
toàn, là bước trung gian của thứ tình cảm động vật với con người, mà
con người ở đây là cách thương con của những người đàn ông chúng ta.
Ấy vậy mà chúng ta đâu biết rằng chúng ta đã nhầm, thứ tình cảm ấy
không phải là sự chuyển đổi trung gian mà là sự tổng hợp phức tạp có
cộng gộp, có hoán vị tương tác... và chúng ta nên biết chấp nhận một sự
thật đó là thứ tình cảm thiêng liêng nhất mà chúng ta không thể có,
chúng ta đã đi sau phụ nữ một bước phát triển của thứ tình cảm cha-con/
mẹ-con. Và chúng ta mãi mãi không bao giờ đuổi kịp để có thể cảm nhận
được thứ tình cảm thiêng liêng vĩ đại ấy, bởi đơn giản chúng ta đã là
những người đàn ông


Mẹ, mẹ ơi mẹ có biết
Trên thế gian con sẽ chỉ yêu mình mẹ thôi
Dù khổ đau, hay vấp lầm lỗi
Bàn tay mẹ mãi theo con

Ngày nào con còn thơ bé
Dưới mưa dầm, nắng cháy mẹ che
Từng đêm thâu, trong ánh đèn
Vẫn không ngủ chăm bệnh trẻ thơ

Ai thương con bằng mẹ đây
Gày thân xác lắng lo sớm chiều
Hy sinh, chấp nhận từng ly để con ấm êm

Chẳng khi nao mẹ oan thán
Chẳng nao núng mỗi khi khó nhọc
Mẹ ơi, con biết rồi
Cả cuộc đời, cho trọn vì con






Ai còn mẹ xin vô cùng trận trọng, đừng làm buồn lên mắt mẹ nghe chưa
Mẹ đã hy sinh cả cuộc đời vì những đứa con, sự hy sinh không cần đáp
trả. Đến khi mẹ già cả, trí óc không còn được minh mẫn, thì con lại cảm
thấy mẹ là thừa, là có những hành vi khó chịu, là gánh nặng, là khó
tính..Sao không chịu hiểu cho người già, cho những lẩm cẩm của tuổi tác,
cho những khó chịu nhọc nhằn của cơ thể già nua tong teo vì hy sinh
theo năm tháng
Những chàng trai đừng tự cho mình là giỏi, là hiện đại, là thông
minh...tất cả những thứ ấy lấy ở đâu ra nếu thiếu đi bầu sữa ngọt ngào
xa xưa, thời mà chúng ta luôn coi là lạc hậu, là ấu trĩ và chúng ta hay
gán cho cha mẹ là cổ hủ, bảo thủ...

Cái thứ tình cảm ấy, là tinh hoa của mọi loại cảm xúc của con người. Mà
con người đã khác hẳn động vật để tiến hóa lên cao cũng là vì có tri
thức và cảm xúc. Tình yêu là điều kỳ diệu của loài người, và tình mẫu tử
là kết tinh hoàn hảo của tình yêu và tình thương có tri thức.

Nếu số kiếp con người còn có
kiếp sau, tôi xin được làm phụ nữ để có thể biết và hiểu trọn vẹn thứ
tình cảm thiêng liêng mà người mẹ dành cho đàn con thơ như thế nào.

Nguồn: http://www.hatgiongtamhon.info

 

Thứ tình cảm thiêng liêng nhất trên đời

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: GIAO LƯU - GIẢI TRÍ :: Cửa Sổ Tâm Hồn-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create a blog