CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Ca dao kháng chiến chống Pháp

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
08.05.11 4:26

avatar
Xem phim, Cafe, Online....

Quản Lý

Duc Toan

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://lichsu-ctu.info
Nam
Tổng số bài gửi : 673
Điểm Thi Lịch Sử : 102325
Hệ Thống Chấm Điểm : 159
Birthday : 20/11/1988
Ngày Tham Gia : 11/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Xem phim, Cafe, Online....

Bài gửiTiêu đề: Ca dao kháng chiến chống Pháp

 
Ai ơi đi lính cho Tây,
Con dại cả bầy, bỏ lại ai nuôi.

-o0o-

Ăn cơm với cá mòi he,
Lấy chồng Cẩm Phả, đun xe suốt đời.

-o0o-

Bể Đông có lúc vơi đầy,
Mối thù đế quốc có ngày nào quên.

-o0o-
Cao su đi dễ khó về
Khi đi trai tráng, khi về bủng beo.
Cao su đi dễ khó về,
Khi đi mất vợ, khi về mất con.
Cao su xanh tốt lạ đời,
Mỗi cây bón một xác người công nhân.

-o0o-

Cây khô uống nước cũng khô,
Phận nghèo đi tới chỗ mô cho giàu.
Nhớ chàng tình trước nghĩa sau,
Bỏ thây xứ lạ làm giàu cho ai.

-o0o-

Con cò mà đậu cành tre,
Thằng Tây bắn súng, cò què một chân.
Hôm sau ra chợ Đồng Xuân,
Chú khách mới hỏi sao chân cò què?
Còn rằng cò đậu cành tre,
Thằng Tây bắn súng, cò què một chân.

-o0o-

Chém cha những đứa sang giàu,
Cậy thần, cậy thế cúi đầu nịnh Tây.

-o0o-

Chớ tham đồng bạc con cò,
Bỏ cha bỏ mẹ đi phò thằng Tây.
Chuyện đâu có chuyện lạ đời,
Quan đi theo giặc bắt người lành ngay.
Nghìn năm nhớ mãi nhục này,
Theo Tây được thả, đánh Tây bị tù.
Dậm chân đấm ngực kêu trời,
Vợ chồng chưa mấy năm trời đã xa.
Ngàn trùng xứ lạ xót xa,
Cái đời lính mộ khổ là biết bao.

-o0o-

Gáo vàng đem múc giếng Tây,
Khôn ngoan cho lắm tớ thầy người ta.

-o0o-

Giàu từ trong trứng giàu ra,
khó từ ngã bảy, ngã ba khó về

-o0o-

Khi đi cửa Hội còn không,
Khi về cửa Hội đồn trong, điếm ngoài.

-o0o-

Làm quan phải xét cho dân,
Không tin ngài xuống, ngài mần ngài coi.

-o0o-

Làm gì chẳng kém đàn ông,
Thế mà kém gạo, kém công, kém tiền.

-o0o-

Lầm than khổ cực thế này,
Xúc than, cuốc đất suốt ngày lọ lem.

-o0o-

Lính vua, lính chúa, lính làng,
Nhà vua bắt lính cho chàng phải ra.
Giá vua bắt lính đàn bà,
Để em đi đỡ anh vài bốn năm.
Bởi vua bắt lính đàn ông,
Tiền lưng gạo bị, sắm trong nhà này.

-o0o-

Một ngày hai sáu đồng xu,
đi sương về mù, khổ lắm ai ơi!

-o0o-

Một nhà sinh đặng ba vua,
Vua sống, vua chết, vua thua chạy dài.

-o0o-

Ngày ngày nghe tiếng còi tầm,
Như nghe tiếng vọng từ âm phủ về.
Tiếng còi não nuột tái tê,
Bước vào hầm mỏ như lê vào tù.

-o0o-

Nghỉ việc không gạo bỏ nồi,
Ốm no bò dậy, không người chăm nom.
Nhà thương vô có, ra không,
Chị đi kiếm chồng, ra bãi tha ma.

-o0o-

Nói ra chẳng bỏ tủi thân,
Mỗi tháng một lần một bữa cơm no.

-o0o-

Oằn lưng đội thúng than đầy,
Nửa lon cơm hẩm suốt ngày đội than.

-o0o-

Trời Cao thăm thẳm đất dầy,
Bao giờ lính mộ sang Tây được về
Vợ con thương nhớ ủ ê,
Biết rằng sang đấy có về được không!

-o0o-

Vạn Niên là Vạn Niên nào,
Thành xây xương lính, hào đào máu dân.




Cứ đi rồi sẽ gặp! Cứ dấn thân rồi sẽ thành công! Cứ kiên trì rồi sẽ thắng!
Nguyễn Đức Toàn
Phone: 0978 883 183
Email: ductoan@ctu.edu.vn
Website: http://diendanlichsu.forum-viet.com
 

Ca dao kháng chiến chống Pháp

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: LỊCH SỬ VIỆT NAM :: Lịch Sử Việt Nam Cận Đại-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Have a free blog with Sosblogs