CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Các giả thuyết về cách XD Kim Tự Tháp

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
19.12.10 23:36

avatar
Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Thành viên

vevoicoinguon

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nữ
Tổng số bài gửi : 50
Điểm Thi Lịch Sử : 161
Hệ Thống Chấm Điểm : 4
Birthday : 10/10/1983
Ngày Tham Gia : 13/06/2010
Tuổi : 34
Đến từ : Cần Thơ
Công Việc : Cán Bộ Đoàn
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Bài gửiTiêu đề: Các giả thuyết về cách XD Kim Tự Tháp

 
Tại sa mạc Mojave, trong vòng chưa đầy 5 phút, hai người đàn ông với một chiếc diều khổng lồ đã nhấc bổng một khối đá nặng hơn 3 tấn lên cao, trước sự kinh ngạc của những người chứng kiến. Rất có thể, bí ẩn về khả năng xây dựng các kim tự tháp huyền thoại nằm ở sức gió.Thành công đến sau lần thử thứ hai. Với một chiếc diều nylon rộng 9 m (sửa chữa từ một cái dù) cùng ba ròng rọc, hai người đàn ông đã đưa được khối bê tông cốt thép nặng 3.100 kg lên cao trong vòng 25 giây.

“Rõ ràng là nhấc các khối đá khổng lồ bằng gió dễ dàng hơn nhiều là đẩy hoặc kéo”, Maureen Clemmons, người đã mất 4 năm để thực hiện dự án này, nói. Với sức gió từ 22 đến 24 km/giờ, chiếc diều này có thể cung cấp một lực đẩy 180 kg.

Clemmons cho biết ý tưởng này đến với bà từ năm 1997, sau khi đọc một bài báo về những nỗ lực của các chuyên gia hiện nay nhằm tái tạo lại cách thức xây dựng kim tự tháp của người Ai Cập cổ đại. Điều không lý giải được là làm thế nào mà những nô lệ thời xưa, với những công cụ thô sơ, lại có thể nâng được những khối đá nặng hơn 2 tấn lên những kim tự tháp cao đến vài chục mét?

"Tôi xem xét tất cả những bức tranh mô tả những người đàn ông đang kéo, đẩy với mồ hôi nhễ nhại, các sườn dốc thoải và cát. Không thể nào di chuyển được. Chắc chắn phải có phương án khác”, Clemmons kể lại cảm tưởng của mình. Bà liên tưởng đến câu chuyện về các con tàu Viking (tàu của bọn cướp biển hoạt động trên vùng Bắc và Tây Âu thế kỷ 8-10). Những người thủ thuỷ xưa đã sử dụng sức gió, giăng buồm vượt qua đất liền trên các khúc gỗ lăn. Năm 1999, bà đã gửi ý tưởng này đến Viện Công nghệ California và một nhóm kỹ sư đã bắt tay thực hiện dự án này.

“Bạn có thể nhấc bổng bất kỳ một trọng lượng nào nếu bạn có một chiếc diều đủ kích cỡ", Mory Gharib, Giáo sư hàng không tại Viện khẳng định. Clemmons đã bắt đầu với một chiếu diều trẻ con và một khối tháp đồ chơi cao bằng chân người, rồi dần dần nâng quy mô lên. Ngày 23/6 đã đánh dấu thử nghiệm lần thứ tư của nhóm. Cuối cùng, họ có quyền hy vọng nhấc được những đỉnh tháp có trọng lượng 9 tấn!

Người Ai Cập cổ không có diều?

Tuy nhiên, các chuyên gia về diều và các nhà Ai Cập học tỏ ra nghi ngờ điều này. “Hoàn toàn không có bằng chứng về diều ở Ai Cập cổ đại, cũng không hề có bằng chứng về ròng rọc cho tới nay”, Giáo sư Carol Redmount cho biết. Các chuyên gia Ai Cập tại bảo tàng Nghệ thuật ở New York cũng bổ sung rằng việc những người xây dựng kim tự tháp bằng diều bay là “dường như không thể”. Nhiều người vẫn ủng hộ quan điểm cho rằng người xưa đã dùng cơ bắp của nô lệ để tạo ra kim tự tháp.

Nhưng Clemmons một mực tin tưởng giả thuyết của mình: “Bao nhiêu người có thể kéo một cây sồi lên khỏi mặt đất? Nhưng chỉ một cơn gió mạnh đã đủ để nhổ bật cả rễ của nó lên”.

Thực tế cho thấy gió có thể nhấc được tảng đá khổng lồ, nhưng điều đó chưa thực sự khẳng định được rằng người Ai Cập cổ đại đã làm như vậy.

Sưu tầm

 

Các giả thuyết về cách XD Kim Tự Tháp

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: LỊCH SỬ THẾ GIỚI :: Các Vấn Đề Khác-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create a free blog