CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Hãy dám thất bại, bạn nhé!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
29.11.10 2:37

avatar
Kinh doanh

Thành viên

langthanginternet

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 42
Điểm Thi Lịch Sử : 136
Hệ Thống Chấm Điểm : 6
Birthday : 20/06/1989
Ngày Tham Gia : 25/05/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Đại Học Cần Thơ
Công Việc : Sinh viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Kinh doanh

Bài gửiTiêu đề: Hãy dám thất bại, bạn nhé!

 

Nó đã gặp “người mẹ của thành công” và nhận thấy: Bà ấy chẳng có gì đáng sợ, ghê gớm như người ta vẫn nói.

Ấy vậy mà, chỉ trước khi tuyên bố được câu xanh rờn kia, không ít người ném cho nó ánh mắt thương cảm nhất. Bởi cách đây một tháng, hai tháng, hay ba tháng... trông nó đáng thuơng, và tội nghiệp như một đứa bé mồ côi lang thang cơ nhỡ. Nó gầy, xanh xao, đen nhẻm và yếu ớt. Mỗi ngày của nó như tắm trong nước mắt, ủ dột.

Nó rùng mình mường tượng ra chính nó của mấy tháng qua để đến hôm nay có người đã phải nói với nó là không ngờ nó có thể mạnh mẽ đến thế. Có lẽ người ta còn định nói là không ngờ nó có thể lạnh lùng được đến thế nếu không muốn làm nó chạnh lòng. Còn nó, nó chỉ có thể nói rằng, nó không biết mình có mạnh mẽ không, có lạnh lùng không, nhưng nó biết nó cần phải làm thế. Nếu không giờ này phút này nó vẫn ủ dột, sầu não, khóc lóc. Nếu không giờ này phút này mọi người không thể thấy được nụ cười nở lại trên môi nó.

"Dám thất bại"- một cuốn sách nó được tặng. Đến lúc này, nó cũng mới đọc được tới trang 80 nhưng quả thật người tặng nó cuốn sách ấy, xứng đáng được nhận từ nó một lời cảm ơn. Ở đời, có ai là chưa từng thất bại? Nó đã thất bại rất nhiều lần, học hành, công việc, tình cảm, tình bạn. Nó từng buồn, từng đau khổ, từng thất vọng. Đó là cảm giác mà thất bại đem lại. Nó hài lòng, vui vẻ, yêu đời, đó cũng chính là do thất bại mà có. Con bướm Hoàng Đế phải oằn mình để chui ra khỏi lỗ kén nhỏ xíu sẽ có thể sải cánh bay lên được. Ngược lại dễ dàng quá để thoát ra do lỗ kén đã được ai đó giúp mở rộng hơn lại khiến con bướm ấy chỉ bò quanh quẩn dưới mặt đất vì thân hình phồng dộp, đôi cánh nhăm nhúm. "Lửa thử vàng, gian nan thử sức", và có lẽ với nó, những khó khăn thất bại kia là những thử thách. Chính vì thế, nó cần phải chiến thắng được chính bản thân nó.

Nó soi gương, và tự mỉm cười. Nó biết rằng nó đã làm được. Thất bại của nó đã qua, cái mà sau đó nó có được là những người bạn, và nó tìm lại được chính nó, để yêu bản thân nó hơn, và để biết rằng có rất nhiều người khác cũng yêu thương quý mến nó. Họ làm bạn với nó, để giúp nó xua tan đi những nỗi buồn, họ tin tưởng tâm sự với nó. Nó là con người mà nó tự nhận thấy là dám sống, dám chiến đấu. Nhưng nó cũng biết phân định rằng nó sẽ sống như thế nào, chiến đấu như thế nào để giành lấy những gì liệu có là của nó hay không. Nói như thế không có nghĩa là nó là con người toan tính, nó chỉ muốn nói nó cần phải biết làm gì để tốt cho chính nó đồng thời là tốt cho cả người khác, cho cả sự việc hay mối quan hệ ấy. Khi nó biết dừng lại, khi nó biết lùi một bước có phải chăng là nó đang thất bại, chấp nhận thất bại? Hay đúng hơn là nó đang thành công? Nó chấp nhận là kẻ thất bại nhưng không mong muốn thêm một lần lặp lại thất bại tương tự. Và nó hiểu nó là một người thất bại đáng trân trọng.
Vì thế, chẳng có lẽ gì mà nó lại sợ những nắng, những mưa. Sẽ không hờn trách cái gay gắt của nắng, cái ướt át của mưa, mà biết đi qua những ngày mưa để yêu thêm bao ngày nắng, đi qua những ngày nắng để hiểu được giá trị của giọt mưa. Và cần cả mưa cả nắng để bước về phía cầu vồng

Sưu tầm

 

Hãy dám thất bại, bạn nhé!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: GIAO LƯU - GIẢI TRÍ :: Cửa Sổ Tâm Hồn-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create a blog