CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Mối quan hệ Việt Nam và Hàn Quốc từ thời nhà Lý

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
10.08.10 7:27

lịch sử,thơ,lai rai...

Thành viên

tuan khanh

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 23
Điểm Thi Lịch Sử : 40
Hệ Thống Chấm Điểm : 6
Birthday : 07/04/1989
Ngày Tham Gia : 08/07/2010
Tuổi : 29
Công Việc : sinh vien
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : lịch sử,thơ,lai rai...

Bài gửiTiêu đề: Mối quan hệ Việt Nam và Hàn Quốc từ thời nhà Lý

 
Sau khi nhà Trần đứng lên thay thế nhà Lý thống trị đất nước nhưng trong khi đó thì có một số con cháu nhà Lý còn sót lại, đặc biệt có hậu duệ của Hòang Tử Lý Long Tường, hiện đang sinh sống tại Hàn Quốc: Nguyên vào năm 1226, sau khi nhà Trần lật đổ nhà Lý, Hoàng Tử Lý Long Tường, con thứ hai của vua Lý Anh Tông, em của vua Lý Cao Tông, cùng thuộc hạ vược biển chạy trốn, bị bão đánh dạt vào lãnh thổ Cao Ly (Hàn Quốc ngày nay).Tại đây Hoàng tử đã có công giúp nước Cao Ly chiến thắng quân xăm lược Nguyên Mông vào năm 1253 và được vua Cao Ly ưu đãi; phong tước là Hoa Sơn Tướng Quân,ngoài ra còn cấp cho thái ấp 30 lý,nhân khẩu 20 hộ.Con cháu của ông cũng từng giữ nhiều chức vụ quan trọng trong các vương triều Cao Ly,Triều Tiên.Hiện nay hậu duệ của Hoàng tử gồm có chừng 200 gia đình,đang sinh sống tại thủ đô Seoul và Youdo-dong và đã truyền đến đời thứ 31 :Họ vẫn giữ được gia phả của mình và luôn luôn hướng về quê tổ.

Lý Xương Căn, người cháu thứ 26 của Hoàng tử đã trở về quê hương và đã đến Đền Đô thấp hương tưởng nhớ đến Tổ tiên oanh liệt của mình (1994).Một hội thảo khoa học với đề tài:”Lễ hội kỉ niệm Hoàng tử Lý Long Tường” được “Hiệp hội Hợp tác phát triển kinh Hàn-Việt” tổ chức từ 17 đến 22 tháng 10 năm 1994 tại 2 địa điểm Seoul và trấn Hoa Sơn(tỉnh Hoàng Hải)có sự tham gia của nhiều nhà sử học Việt Nam và Hàn Quốc. Ngoài ra ,một cuộc hành trình của các đại biểu dòng họ về viếng đất Tổ được tổ chức vào dịp kỉ niệm ngày Lý Thái Tổ lên ngôi vào tháng ba (âm lịch) năm 1995. Ngày 13.4.1995 cuộc hành hương bắt đầu bằng một buổi lễ diễu hành dọc đường Lý Thái Tổ ở Hà Nội .Ngày hôm sau,cả làng đến Đền Đô để dự lễ hội.Cuộc trở về của di duệ họ Lý ở Hàn Quốc càn thắt chặt mối quan hệ giao lưu giữa hai nước Việt Nam-Hàn Quốc.



Tài liệu tham khảo

Lịch Sử Việt Nam:Biên soan (Tôn Nữ Quỳnh Trân)

 

Mối quan hệ Việt Nam và Hàn Quốc từ thời nhà Lý

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: LỊCH SỬ VIỆT NAM :: Lịch Sử Quân Sự Việt Nam-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create your own blog