CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Hãy nêu ý nghĩa của Tuyên ngôn độc lập khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
14.07.10 5:25

avatar
Kinh doanh

Thành viên

langthanginternet

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 42
Điểm Thi Lịch Sử : 136
Hệ Thống Chấm Điểm : 6
Birthday : 20/06/1989
Ngày Tham Gia : 25/05/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Đại Học Cần Thơ
Công Việc : Sinh viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Kinh doanh

Bài gửiTiêu đề: Hãy nêu ý nghĩa của Tuyên ngôn độc lập khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa?

 
Trả lời:

- Tuyên ngôn độc lập đã khẳng định một chân lý lịch sử: “Tất cả các dân tộc trên thế giới đều sinh ra bình đẳng; dân tộc nào cũng có quyền sống, quyền sung sướng và quyền tự do”.

- Tuyên ngôn độc lập là bản khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa, là tác phẩm bất hủ của Chủ tịch Hồ Chí Minh, là bản “Thiên cổ hùng văn”, kết tinh truyền thống lịch sử kiên cường, bất khuất của dân tộc ta, là bản anh hùng ca mở ra kỷ nguyên mới của dân tộc Việt Nam- kỷ nguyên độc lập, tử do và góp phần làm phong phú về Quyền tự quyết của dân tộc trên thế giới- Quyền độc lập tự do.

- Tuyên ngôn độc lập là văn bản pháp lý quan trọng đầu tiên khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa, khẳng định quyền tự do, độc lập của nhân dân ta trước toàn thế giới.

- Tuyên ngôn độc lập khẳng định ý chí và tinh thần dũng cảm, kiên cường, bất khuất của toàn thể dân tộc Việt Nam nhằm bảo vệ quyền độc lập, tự do, dân chủ của mình. Đó là ý chí “Không có gì quý hơn độc lập tự do”!

Nguồn: http://www.quehuong.org.vn


18.07.10 11:46

lịch sử,thơ,lai rai...

Thành viên

tuan khanh

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 23
Điểm Thi Lịch Sử : 40
Hệ Thống Chấm Điểm : 6
Birthday : 07/04/1989
Ngày Tham Gia : 08/07/2010
Tuổi : 29
Công Việc : sinh vien
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : lịch sử,thơ,lai rai...

Bài gửiTiêu đề: Re: Hãy nêu ý nghĩa của Tuyên ngôn độc lập khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa?

 
Theo mình nghỉ "tuyên ngôn độc lập" khai sinh ra nước Việt Nam cộng hòa nó còn nhiều ý nghĩa quan trọng khác nữa:
-Tổng kết quá trình đấu tranh anh dũng,kiên cường,bất khuất đánh đổi bằng xương máu của dân tộc ta để giành lấy quyền tự do độc lập.
-Lời văn chính luận sâu cay đã kích sâu sắc vào thực dân Pháp.Bác đã sử dụng 2 bản tuyên ngôn:Tuyên ngôn nhân quyền và dân quyền của Pháp năm 1789 và tuyên ngôn độc lập của Mĩ năm 1776 để nói lên điều đó.
-Tuyên ngôn độc lập khai sinh ra nước Việt Nam là thành quả trong 15 năm đấu tranh anh dũng của dân tộc ta dưới sự lãnh đạo đúng đắn của Đảng,và chủ tịch Hồ Chí Minh.

 

Hãy nêu ý nghĩa của Tuyên ngôn độc lập khai sinh ra nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: THẢO LUẬN - CHIA SẼ :: Hỏi Đáp Lịch Sử-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Free blog