CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Đánh giá lại "công và tội" của vương triều Nguyễn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
11.04.10 23:49

avatar
Xem phim, Cafe, Online....

Quản Lý

Duc Toan

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://lichsu-ctu.info
Nam
Tổng số bài gửi : 673
Điểm Thi Lịch Sử : 102325
Hệ Thống Chấm Điểm : 159
Birthday : 20/11/1988
Ngày Tham Gia : 11/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Xem phim, Cafe, Online....

Bài gửiTiêu đề: Đánh giá lại "công và tội" của vương triều Nguyễn

 
Yêu cầu đính chính lại sách giáo khoa Lịch sử trên cơ sở đánh giá lại “công và tội” của vương triều Nguyễn một cách công minh và toàn diện, điều này không thể để chậm trễ hơn được nữa.

GS Phan Huy Lê (giữa)
Đây là mục đích và cũng là thông điệp chính của Hội thảo khoa học “Chúa Nguyễn và Vương triều Nguyễn trong lịch sử VN từ thế kỷ XVI đến thế kỷ XIX” do UBND tỉnh Thanh Hóa và Hội Khoa học Lịch sử phối hợp tổ chức trong 2 ngày 18 và 19/9, nhân 450 năm ngày chúa Nguyễn Hoàng rời quê hương xứ Thanh vào Nam dựng nghiệp (1558 – 2008).

Theo GS Phan Huy Lê, Chủ tịch Hội Khoa học Lịch sử VN, cần thiết phải khẳng định công lao của các chúa Nguyễn và vương triều Nguyễn trong việc mở mang bờ cõi, thống nhất đất nước, phát triển giáo dục, văn hóa. Những gì được coi là “tội” của các vua chúa Nguyễn cũng phải được xem xét lại cho thật công bằng.

GS Phan Huy Lê cũng khẳng định, chưa có thời kỳ lịch sử nào có nguồn sử liệu “khổng lồ” đến thế, với những bộ sử, tùng thư, văn bia, địa bạ, các công trình tôn giáo tín ngưỡng... Các nhà khoa học mới chỉ khai thác được một phần rất nhỏ trong số đó, và tại cuộc hội thảo này, sẽ tiếp tục có những khai phá mới từ nguồn sử liệu.

Hiện, Ban tổ chức đã nhận được 88 tham luận, tập trung vào ba nội dung chính: thời kỳ các chúa Nguyễn, thời kỳ vương triều Nguyễn thế kỷ 19 và di sản văn hóa thời Nguyễn. Từ đó, Hội thảo sẽ xác định phương hướng bảo tồn và phát huy giá trị di sản văn hóa Nguyễn.

Đặc biệt, Hội thảo nhận được 8 tham luận và đăng ký phát biểu của các chuyên gia hàng đầu về lịch sử VN của Trung Quốc, Đài Loan, Pháp, Nga,... Trong đó, GS Vu Hướng Đông của Trung Quốc có tham luận: “Ý thức về biển của vua Minh Mệnh Việt Nam”.

Ban tổ chức cho biết, phần lớn thời gian hội thảo được dành cho tranh luận, và sẽ tạo không khí học thuật tự do, dân chủ, tôn trọng các ý kiến khác biệt.

Thanh Hằng (Vietnamnet)

 

Đánh giá lại "công và tội" của vương triều Nguyễn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: KIẾN THỨC LỊCH SỬ :: Câu Chuyện Lịch Sử-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create a blog