CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Tọa đàm Lịch Sử

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
18.04.10 11:46

avatar
Xem phim, Cafe, Online....

Quản Lý

Duc Toan

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://lichsu-ctu.info
Nam
Tổng số bài gửi : 673
Điểm Thi Lịch Sử : 102325
Hệ Thống Chấm Điểm : 159
Birthday : 20/11/1988
Ngày Tham Gia : 11/04/2010
Tuổi : 30
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Xem phim, Cafe, Online....

Bài gửiTiêu đề: Tọa đàm Lịch Sử

 
Hôm nay (18/04/2010), lúc 18h30 phút, tại Giảng đương 104/A4 khu II Đại Học Cần Thơ, chi đoàn Sư phạm Lịch Sử K34 đã long trọng tổ chức buổi tọa đàm về nhân vật Lịch sử với chủ đề:“ Nguyễn Trường Tộ - Quá Khứ Và Hiện Tại”. Đến dự buổi tọa đàm có sự góp mặt của Ths. Nguyễn Thị Hiền Giảng viên Bộ môn Lịch Sử - Khoa Sư Phạm – Trường Đại Học Cần Thơ, Cố vấn khoa học buổi tọa đàm; Ths. Trần Minh Thuận Giảng viên Bộ môn Lịch Sử - Khoa Sư Phạm – Trường Đại Học Cần Thơ.

Đặng Hoàng Sang - Trưởng Ban Tổ Chức
Với chủ đề này, Ban tổ chức không tham vọng trình bày một cách toàn diện tư tưởng canh tân của Nguyễn Trường Tộ, trong phạm vi năng lực có hạn của Sinh viên chỉ mong muốn khơi gợi một dòng chảy yêu nước ở nửa cuối thế kỷ XIX để cho chúng ta có một làn suy ngẫm xưa mà nghỉ về nay. Qua đây, một lần nữa chúng ta khẳng định Nguyễn Trường Tộ là một nhà yêu nước, một nhà canh tân tiêu biểu của dân tộc Việt Nam thời bấy giờ, bằng tài năng và trí tuệ siêu việt của mình thể hiện qua 58 bản điều trần dâng lên Vua Tự Đức đã nói lên tất cả điều đó. Nhưng thật đáng tiếc cho tài năng lớn này sống chỉ vẻn vẹn có 41 năm (1830 – 1871) để cống hiến hết sức lực của cuộc đời mình cho những tâm huyết được viết bằng máu và nước mắt của một con người yêu nước mang trong mình dòng máu Lạc hồng. Điều đó đáng để cho chúng ta trăn trở, suy ngẫm ngay trong thời buổi đổi mới, mở của như hiện nay.
Do thời gian có hạn, nên các bạn chỉ có thể trình bày một cách khái quát về những cải cách của Nguyễn Trường Tộ trên tất cả các lĩnh vực về kinh tế, chính trị, xã hội, quân sự…nhưng tất cả cũng đã làm nổi bật lên Nguyễn Trường Tộ không chỉ là một nhà cải cách nổi tiếng, một người Công giáo yêu nước tha thiết, mà còn là một nhà tư tưởng lớn của Việt Nam trong thế kỷ XIX. Những vấn đề mà Nguyễn Trường Tộ nêu ra, những giá trị tư tưởng của ông cho đến ngày nay vẫn còn có ý nghĩa thời sự.

Biên soạn: Nguyễn Đức Toàn
Ảnh: Nguyễn Đức Toàn


Số lần được cảm ơn : Message reputation : 100% (1 vote)




Cứ đi rồi sẽ gặp! Cứ dấn thân rồi sẽ thành công! Cứ kiên trì rồi sẽ thắng!
Nguyễn Đức Toàn
Phone: 0978 883 183
Email: ductoan@ctu.edu.vn
Website: http://diendanlichsu.forum-viet.com
 

Tọa đàm Lịch Sử

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: HOẠT ĐỘNG-PHONG TRÀO :: Thông Tin Hoạt Động-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Sosblog.com