CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Bí quyết học Sử cho lớp 12

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
03.06.11 22:04

avatar
Đi du lịch, Shopping...!

Thành viên

xuanhoa20

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nữ
Tổng số bài gửi : 36
Điểm Thi Lịch Sử : 117
Hệ Thống Chấm Điểm : 8
Birthday : 12/03/1989
Ngày Tham Gia : 12/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Sinh viên ngành Lịch Sử
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Đi du lịch, Shopping...!

Bài gửiTiêu đề: Bí quyết học Sử cho lớp 12

 
Phải đối mặt với hai kỳ thi quan trọng nên nhiều bạn học sinh chịu không ít áp lực với những bộ môn khó nuốt, trong đó có môn Sử. Những bí quyết dưới đây sẽ giúp bạn chinh phục môn học này.

Phân định thời gian

Nếu cảm thấy kiến thức trong đề cương quá tải và bạn không có khả năng để học hết thì hãy phân chia thời gian cho thật hợp lí. Nếu từ khi ôn tập cho đến khi thi còn một tháng thì tất nhiên bạn nên phân ra một ngày học bao nhiêu câu là hợp lý, tránh để gần đến ngày thi mới mang ra học thì chắc chắn không có hiệu quả. Với những teen biết cách lên thời gian cho việc học thì kiến thức sẽ ngấm sâu và nhớ rất kỹ từng mốc thời gian.

Rút gọn ý chính

Nếu câu nào quá dài thì hãy nhanh tay rút gọn lại những ý chính để học thật kỹ, nên nhớ chỉ được tóm tắt, rút gọn khi đã tham khảo qua ý kiến của giáo viên bộ môn. Tuyệt nhiên không được sửa đổi ngày tháng hay tên nhận vật. Khi tự tay tóm ý và rút gọn những kiến thức bạn sẽ nhớ rất lâu, bên cạnh đó khi sọan ra đề cương cho riêng mình bạn sẽ thấy tự tin hơn khi học bài và đặt bút làm bài.


SGK luôn chuẩn!
Bám sát SGK

Đừng bao giờ dại dột học theo những kiến thức lan man bạn tìm được trên mạng hay do bạn bè chuyền tay nhau mà không rõ nguồn gốc! Hãy bám sát SGK vì kiến thức trong sách lúc nào cũng rất chuẩn. Nếu cẩn thận bạn cứ việc học những kiến thức mà bạn cho là quan trọng, đừng bao giờ lược bỏ những ý được thầy cô cân nhắc là có thể cho ra trong đề thi. Nếu học kỹ những kiến thức trong SGK bạn sẽ yên tâm khi cầm đề trong tay mà không sợ bị điểm kém.

Học để hiểu

Nếu học một cách máy móc những con số khá chi li trong đề cương thì chắc chắn bạn sẽ không thể nào kham nổi hết mớ kiến thức rối như bòng bong ấy. Hãy chú ý nghe giảng trên lớp kết hợp với việc nghiền ngẫm lại bài học tại nhà, chắc chắn dần dần bạn sẽ hiểu tác dụng của việc học để hiểu. Khi đã hiểu hết những ý mà thấy cô truyền đạt thì việc học bài dễ như trở bàn tay. Bạn sẽ không khó để thuộc hết những kiến thức khá dài trong đề cương vì lúc này nó đã nằm gần 70% trong đầu bạn qua bài giảng rồi.

Tập trung khi học bài

Môn Sử cần sự tập trung cao độ khi học bài. Bạn đừng bao giờ vừa học vừa xem phim hay nghe nhạc vì rất dễ bị “tẩu hỏa nhập ma”. Hãy dành khỏang thời gian vào buổi sáng, lúc này đầu óc rất tỉnh táo, khi mang bài Sử ra học chắn chắn bạn sẽ thuộc ngay một cách dễ dàng. Nếu bạn có sự tập trung cao độ trong lúc học thì những con số ngày tháng năm sẽ không còn là nỗi ám ảnh nữa đâu!

Môn Sử không hẳn là khó để kiếm điểm 10, khó là bạn có nắm bắt được phương pháp học tập hợp lý hay không. Hãy bỏ túi những chia sẻ của MTO để tự tin chinh phục môn Sử nhé teen 12!

Bino
Theo MTO

 

Bí quyết học Sử cho lớp 12

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: THẢO LUẬN - CHIA SẼ :: Phương Pháp Dạy - Học-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create a free blog