CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

  Nguyệt thực toàn phần dài nhất thế kỷ.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
03.06.11 7:26

avatar
Bóng đá, Online

Thành viên

Le Huy

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 5
Điểm Thi Lịch Sử : 11
Hệ Thống Chấm Điểm : 0
Birthday : 19/11/1990
Ngày Tham Gia : 14/12/2010
Tuổi : 27
Đến từ : Kiên Giang
Công Việc : Sinh viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Bóng đá, Online

Bài gửiTiêu đề: Nguyệt thực toàn phần dài nhất thế kỷ.

 
Rạng sáng ngày 16/6, Việt Nam cùng nhiều nơi trên thế giới sẽ quan sát được hiện tượng nguyệt thực toàn phần dài nhất thế kỷ.

"Bóng tối của trái đất sẽ bao phủ hoàn toàn mặt trăng trong khoảng thời gian kỷ lục 100 phút, đây là một sự kiện đặc biệt vì được giới thiên văn cho là hiện tượng nguyệt thực dài nhất thế kỷ 21", ông Đặng Tuấn Duy, chủ nhiệm câu lạc bộ thiên văn nghiệp dư TP HCM cho biết.

Tại Việt Nam, nguyệt thực nửa tối sẽ bắt đầu từ 0h22, nhưng nguyệt thực nửa tối sẽ rất khó nhận biết vì mặt trăng chỉ tối hơn bình thường một chút.

Theo ông Duy, thời điểm để bắt đầu quan sát rõ nhất là từ 1h22, mặt trăng sẽ vào vùng bóng tối của trái đất, bắt đầu giai đoạn nguyệt thực một phần, màu sắc của vùng bóng trái đất in trên mặt trăng sẽ chuyển dần từ đen xám sang ửng đỏ khi vùng bóng này lớn dần.

Nguyệt thực toàn phần sẽ bắt đầu vào lúc 2h22, toàn bộ mặt trăng sẽ chuyển sang màu đỏ. Nguyệt thực toàn phần đạt cực đại vào lúc 3h12 cũng là lúc mặt trăng nhuốm màu đỏ đồng rõ đẹp nhất.

Nếu thời tiết tốt và không mưa, người quan sát sẽ tiếp tục thấy được nguyệt thực toàn phần đến khoảng 4h02. Sau đó mặt trăng sẽ ra khỏi vùng tối và màu sắc dần trở về bình thường cho đến khi trăng ra khỏi vùng bóng tối hoàn toàn vào lúc 5h02 và kết thúc nguyệt thực một phần.

Theo các nhà thiên văn học, trong năm nay, ở Việt Nam có thể quan sát nguyệt thực hai lần. Lần thứ hai xảy ra vào tối ngày 10/12, chỉ kéo dài trong 52 phút.

Nguyệt thực là hiện tượng xảy ra khi mặt trăng đi vào vị trí thẳng hàng với trái đất và mặt trời nên bị che khuất bởi bóng của trái đất. Khác với nhật thực, nguyệt thực kéo dài lâu hơn do bóng của trái đất khá lớn so với mặt trăng.

Khi mặt trăng đi vào vùng bóng tối ta có nguyệt thực một phần. Khi mặt trăng đi qua và nằm hoàn toàn trong vùng bóng tối ta có nguyệt thực toàn phần, đây là trường hợp ta sẽ quan sát được vào rạng sáng ngày 16/6 sắp tới.

 

Nguyệt thực toàn phần dài nhất thế kỷ.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: Khu vực cộng đồng-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | Văn hóa | Trẻ | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create your own blog