CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 thi vào ngành sư phạm khối C! đau khổ hay không đau khổ....!!!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
16.05.11 12:19

avatar
Ly cafe buổi sáng, con đường ngập nắng vàng...và tôi cũng yêu em

Quản Lý

pdthuan_ctu

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://diendanlichsu.forum-viet.com
Nam
Tổng số bài gửi : 35
Điểm Thi Lịch Sử : 100056
Hệ Thống Chấm Điểm : 4
Birthday : 22/09/1987
Ngày Tham Gia : 20/04/2010
Tuổi : 30
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên Bộ môn Lịch Sử - Khoa Sư Phạm - Trường Đại Học Cần Thơ
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Ly cafe buổi sáng, con đường ngập nắng vàng...và tôi cũng yêu em

Bài gửiTiêu đề: thi vào ngành sư phạm khối C! đau khổ hay không đau khổ....!!!!!

 
ôi - Một đứa bé gái
4 tuổi mồ côi cha
7 tuổi xa mẹ đi ở với ngoại, với dì
Đêm đầu tiên ngủ với ngoại, không có mẹ
Xa lạ, lạc lõng, ngỡ ngàng
***
Vào lớp 1, dì gởi cô giáo quen
Chưa quen đến trường, nét sổ thẳng, nét đá lên không biết viết
Cô khẽ tay, tôi khóc, ói và sợ đi học
Nhưng mẹ dặn rồi, phải đi học, nghe lời dì nếu không muốn bị đánh
Dì treo giải, học giỏi sẽ được thưởng, tôi cố gắng hơn
Từ lớp 2, tôi đã có số trong lớp, không chìm như lớp 1
***
Lớp 4, tôi chuyển trường lần thứ nhất
Và tôi cũng đã bắt đầu “trưởng thành” về suy nghĩ
Biết nhận thức vấn đề, biết cái gì nên, cái gì không nên
Lớp 8, tôi chuyển trường lần thứ hai
Kể từ đây tôi cam chịu hơn
12 năm đi học, luôn làm những việc có tính an toàn
Tôi sợ vấp ngã, sợ bị đòn, sợ bị cười chê
Học cũng mang tính mục đích, thiếu hẳn đam mê
Thiếu sự định hướng vì tôi lúc nào cũng sợ và cũng vì tôi không thật giỏi
***
Học cao đẳng, tôi bỏ dở vì chữ “ĐẠI” quá lớn
Học đại học 4 năm
Ngày tốt nghiệp, tôi cười mếu vì đã hình dung ra tương lai
Ra trường lận đận
Xin được việc ở 1 nơi hào nhoáng, tiền không nhiều mà tình người ít ỏi
Tôi lại tiếp tục bước lên 1 bậc trong cái sự học
Nhưng lại cũng tỉ lệ nghịch với tiền bạc và công việc
***
24 tuổi tôi lại làm một việc không biết có phải sai lầm không
Chỉ biết rằng sau đó tôi bắt đầu cho 1 cuộc sống nợ nần và đầy lo lắng:
Tôi lấy chồng
1 người chồng trách nhiệm, biết yêu thương vợ nhưng thiếu tiền
Sai lầm ở chỗ tôi lại lấy người giống mình
Vì tình yêu, ân nghĩa, vì tự ái, …
***
Tôi không còn làm việc ở nơi hào nhoáng nữa cũng vì ít tình người
Tôi rơi vào khó khăn
Đi làm nơi khác mà cũng không khác thất nghiệp là mấy
Học nhiều nhưng không áp dụng được gì
Mà cũng chẳng ai cần cái thứ tôi đang học
Ngành học tưởng cao quý mà lại làm cho:
con người tôi mất hẳn niềm tin vào cuộc sống
con người tôi trở nên đau khổ vì không có lối thoát
con người tôi trở nên bạc nhược
con người tôi trở nên vô dụng trong cuộc đời này
***
Bạn bè tôi không đi con đường như tôi đều thành đạt
Nhìn bạn, nghĩ về bạn, đôi khi tôi khóc ròng về đêm
Tủi thân và thấy mình kém cỏi,…
***
Cho đến thời điểm này đã là 3 năm cầm hồ sơ đi xin việc
Đáp lại tôi là những cái lắc đầu, những sự im lặng đáng sợ
Dì tôi, mẹ tôi, những người quan tâm tôi đều lo lắng….
….thân cô thế cô không biết sẽ thế nào…
***
Tôi ngẫm nghĩ về những sai lầm của mình
Và tự nhủ rằng không bao giờ để những người yêu thương đi lên vết xe đổ
Có ai hình dung tôi học nghề gì không nhỉ?
Xin thưa: Nghề giáo – dạy môn xã hội.
trích từ vietnamnet


"nếu cho tôi lựa chọn
tôi vẫn chọn con đường này
dù con đường tôi chọn
không bạc tiền hay đỉnh vinh quang
nhưng trên con đường đó
có hoa vàng với cả gió bay
với bụi phấn tình người trên từng trang giấy trắng
với những học trò khờ ghét học sử triền miên
nhưng những câu chuyện mỗi ngày tôi vẫn kể
về Trưng Vương hay đức thánh nhà trần
hay nguyễn trãi, nguyễn du, về Bác
làm ấm thêm trang sử Việt hào hùng
và tôi thấy con đường tôi đã chọn
tô điểm thêm cho đất nước oai hùng
và dù không ai chọn con đường tôi chọn
tôi vẫn đi đến hết cuộc hành trình
vì trên con đường đó
có hoa vàng , có cả gió bay!"
pdthuan

 

thi vào ngành sư phạm khối C! đau khổ hay không đau khổ....!!!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: GIAO LƯU - GIẢI TRÍ :: Thơ Hay-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Forumotion.com | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Sosblogs