CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 sách Trong cõi của GS.Trần Quốc Vượng ^^

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
05.05.11 22:31

avatar
Lịch sử Việt Nam

Thành viên

lệ viên

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 4
Điểm Thi Lịch Sử : 8
Hệ Thống Chấm Điểm : 0
Birthday : 01/01/1988
Ngày Tham Gia : 03/05/2011
Tuổi : 30
Đến từ : Xứ Dừa
Công Việc : Thất nghiệp
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Lịch sử Việt Nam

Bài gửiTiêu đề: sách Trong cõi của GS.Trần Quốc Vượng ^^

 
Một trong những tác phẩm không thể không đọc của GS.Trần Quốc Vượng. Từ "Hay" không thể diễn tả hết được cảm xúc khi đọc nó.hehe

download đi nào!

[You must be registered and logged in to see this link.]

vài lời giới thiệu:
Quyển này được in năm 1993, tại California-Mỹ. Tất nhiên là không có xuẩt bản tại Việt Nam vì trong đó có một số vấn đề nhạy cảm. Dĩ nhiên nội dung của nó cũng như tâm ý của GS Vượng là xem xét lịch sử thật khách quan và khoa học, chúng ta đọc nó cũng với tinh thần đó!
Sách gồm 17 bài tiểu luận nhỏ, đọc đi sẽ biết..hahaha
Cái tuyệt của nó là nội dung sâu sắc gợi mở nhiều vấn đề trong lịch sử. GS Vượng viết, giải nghĩa trên quan điểm nhận thức của bản thân vừa dễ hiểu, vừa hấp dẫn một cách đáng kinh ngạc (khi đọc các sách chuyên khảo thì dễ chán, buồn ngủ)...
Có một câu chuyện dân gian chép ở đây cho mọi người đọc chơi:


sau khi in cuốn này, giáo sư Trần Quốc Vượng về VN mà không nhà nghiên cứu, không một GS, TS, Nhà khoa học "chân chính" nào ra sân bay đón ông cả. Chỉ duy có giáo sư Trần Lâm Biền ra đón. Trên đường từ Nội Bài về Hà Nội, khi đến một cái miếu hay chùa (đoạn này dân gian không nói rõ - đại thể là một nơi có thờ thần, thánh, phật gì đó) giáo sư cùng họ Trần mang tên Quốc Vượng có bảo giáo sư Biền dừng xe và cùng vào đó.
Lúc đó, giáo sư Vượng cảm động thắp hương và nhận giáo sư Biền làm em, kết nghĩa anh em.
Trong các bài viết sau này của hai giáo sư, họ luôn nhắc đến nhau. Gíao sư Vượng thì viết: "Gíao sư Trần Lâm Biền - em tôi" hoặc "Em tôi - gíao sư Trần Lâm Biền"
Gíao sư Trần Lâm Biền thì viểt: "Anh tôi - giáo sư Trần Quốc Vượng....

 

sách Trong cõi của GS.Trần Quốc Vượng ^^

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: THƯ VIỆN SÁCH :: Sách Tham Khảo-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create your own blog