CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 thêm một phản biện với k34 về toàn câu hóa

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
06.04.11 12:57

avatar
Ly cafe buổi sáng, con đường ngập nắng vàng...và tôi cũng yêu em

Quản Lý

pdthuan_ctu

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://diendanlichsu.forum-viet.com
Nam
Tổng số bài gửi : 35
Điểm Thi Lịch Sử : 100056
Hệ Thống Chấm Điểm : 4
Birthday : 22/09/1987
Ngày Tham Gia : 20/04/2010
Tuổi : 30
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên Bộ môn Lịch Sử - Khoa Sư Phạm - Trường Đại Học Cần Thơ
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Ly cafe buổi sáng, con đường ngập nắng vàng...và tôi cũng yêu em

Bài gửiTiêu đề: thêm một phản biện với k34 về toàn câu hóa

 
do không có thời gian tham dự cùng lớp, thầy chia sẻ với K34 đôi điều về toàn cầu hóa, nội dung mà mình rất thích đọc trong thời gian gần đây:
1. Toàn cầu hóa là một tiến trình toàn cầu, mọi người đều bị chi phối. Ai chi phối: các nước lớn và các công ty xuyên quốc gia, nhưng những nước bị chi phối như Việt Nam có thể chi phối ngược lại không? về lý thuyết Lý Quang Diệu đưa ra: hoàn toàn được vì trong tch, không có hiện tượng cá lớn nuốt cá bé mà cá nhanh sẽ thắng con cá chậm. Nhưng thực tiễn ra sao?
2. Toàn cầu hóa là một quá trình làm phẳng, nhưng sự làm phẳng đó không đồng đều, mà theo cụm như cụm Bắc Mĩ với trung tâm là Newyork, washington và toronto, cụm đông bắc á với Tokyo, Thượng hải, seoul, cụm tây âu với paris, luân đôn, berlin. Như vậy rõ ràng là toàn cầu hóa không phẳng, mà nếu không phẳng thì không là toàn cầu hóa. vậy giải thích thế nào về hiện tượng này????
3. Thể chế chính trị ở nước ta đã đủ vững để tham gia toàn cầu hóa hay chưa, chủ tịch Nguyễn Văn An đã phát biểu trên vietnamnet, "cần sửa lỗi hệ thống", vậy sắp tới đây, 2020 chúng ta sẽ hòa nhập vào tch hay để tch tiêu diệt.
những vấn đề này đòi hỏi những người học sử phải chiêm nghiệm và đưa ra dự đoán của mình các bạn ạ.
chúc k34 sức khỏe, học tốt!

 

thêm một phản biện với k34 về toàn câu hóa

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: THẢO LUẬN - CHIA SẼ :: Hỏi Đáp Lịch Sử-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Sosblogs