CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Ôn thi sao cho hiệu quả

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
03.04.11 22:29

avatar
Bóng đá

Thành viên

nguyentung@08

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 4
Điểm Thi Lịch Sử : 12
Hệ Thống Chấm Điểm : 0
Birthday : 18/07/1988
Ngày Tham Gia : 03/04/2011
Tuổi : 30
Đến từ : Bạc Liêu
Công Việc : Sinh viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Bóng đá

Bài gửiTiêu đề: Ôn thi sao cho hiệu quả

 
Ôn thi sao cho hiệu quả

Ôn thi là thời gian khó khăn và "khổ sở" nhất. Bởi vì, trong một giai đoạn ngắn học sinh phải tiếp thu, sắp xếp với một khối lượng kiến thức lớn, nhiều môn. Vậy, làm thế nào để ôn thi có hiệu quả nhất trong thời gian nước rút?

Xin chia sẻ với các bạn vài kinh nghiệm nhỏ sau đây:

- Tự ôn thi: Tự ôn thi không những rèn luyện tư duy độc lập mà còn nâng cao hiệu quả học tập, làm giàu tri thức cho mình. Thực tế đã chứng minh, hầu hết những bạn học sinh đậu đại học thậm chí là thủ khoa trong các kì thi đều xuất phát từ con đường tự học, tự ôn thi. Không phải cứ ngồi vào bàn học nhiều là tốt, mà điều quan trọng ở đây là phải biết tập trung vào việc học, phân chia thời gian học các môn trong ngày hợp lý. Cần xen kẽ việc học với thời gian thư giãn, giải trí.

- Bám sát chuẩn kiến thức, kỹ năng và sách giáo khoa: Chuẩn kiến thức, kỹ năng được xem như một yêu cầu cụ thể để hướng dẫn học sinh triển khai đề cương ôn tập kiến thức, rèn luyện kỹ năng đúng với trọng tâm, không lan man, ôm đồm, quá tải. Còn sách giáo khoa được coi là tài liệu phục vụ ôn thi tốt nhất. Sách giáo khoa có nhiều nội dung kiến thức, vì vậy trong quá trình ôn tập, các bạn cần chú ý đến việc hệ thống lại phần kiến thức đã học sao cho “ôn đến đâu chắc đến đó”.

- Luyện đề năm trước: Đề thi chứa các nội dung kiến thức đầy đủ và tổng quát nhất. Khi luyện đề thi các bạn không những nắm được các kiến thức đã học, bổ sung những kiến thức còn thiếu mà còn giúp các bạn nắm bắt được các thủ thuật làm bài thi, sao cho nhanh và chính xác nhất, là cách để các bạn rèn luyện sự tự tin trước mỗi kì thi. Muốn luyện đề thi, nhất thiết các bạn đã nắm được những kiến thức cơ bản, đã học.

- Nhẩm lại kiến thức vừa ôn: Trước lúc đi ngủ hay buổi sớm thức dậy các bạn nên tập thói quen nhẩm đi nhẩm lại kiến thức mà mình đã vừa học trong đầu để xem thử mình đã học được bao nhiêu phần trăm. Cố gắng ghi nhớ những chi tiết chính đừng nên vụn vặt, nên vạch ra các ý lớn để ôn tập như nội dung các chương trong chương trình học.

Không còn bao lâu nữa, kỳ thi tốt nghiệp THPT và tuyển sinh ĐH, CĐ năm 2011 sẽ đến. Chúc các bạn học sinh lớp 12 vận dụng những bí quyết trên một cách hiệu quả để ôn tập cho tốt, vượt qua kỳ thi tốt nghiệp THPT và tuyển sinh ĐH, CĐ.
Ngô Mã Thiên
(Trường THPT Lê Thành Phương, Phú Yên)
(Nguồn Dân Trí)


06.04.11 3:13

avatar
đủ thứ

Thành viên

minhquang@

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 16
Điểm Thi Lịch Sử : 42
Hệ Thống Chấm Điểm : 0
Birthday : 16/09/1992
Ngày Tham Gia : 12/02/2011
Tuổi : 25
Đến từ : Cà Mau
Công Việc : Sinh viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : đủ thứ

Bài gửiTiêu đề: Re: Ôn thi sao cho hiệu quả

 
Cách học hiệu quả theo mình nghĩ là ngoài các cách trên thì các bạn cần phải có một kế hoạch ôn tập thật chi tiết
Các bạn nên sắp cho mình một thời gian biểu hợp lí cũng giống như thời khóa biểu mà hằng ngày bạn đến trường vậy đó.

Ví dụ: Thời gian biểu của mình như sau

Sáng 5h-5h15' thức dậy làm vệ sinh cá nhân
5h15-6h30 ôn bài cũ (học lại bài mà hôm trước đã học rồi)
6h30-11h30 thời gian học tâp ở trường
11h30-12h về ăn cơm trưa nghĩ ngơi
12h-12h30 thư giản
12h30-14h học bài môn Toán
......................................
Cứ thế mà các bạn cứ sắp xếp, tuy thời gian đầu chưa quen nhưng một khi đã đi vào quỹ đạo rồi thì các bạn cảm thấy việc học không có gì là căng thẳng cả.

Còn cách nữa là các bạn nên học nhóm 1 nhóm độ khoảng 3,4 người bạn thân, chúng ta cùng học tập cùng trao đổi như thế thì kiến thức các bạn tự trao đổi sẽ nhớ lâu hơn, khắc sâu hơn.

Mình nghĩ nếu các bạn có một cách học khoa học như vậy thì việc ôn thi không có gì là khó khăn và căng thẳng cả

Chúc các bạn học tốt, thi đạt kết quả cao.

 

Ôn thi sao cho hiệu quả

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: TRANG SINH VIÊN :: Chia Sẽ Kinh Nghiệm-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create a blog