CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Mở cửa Tâm Hồn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
03.04.11 22:06

avatar
Bóng đá

Thành viên

nguyentung@08

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 4
Điểm Thi Lịch Sử : 12
Hệ Thống Chấm Điểm : 0
Birthday : 18/07/1988
Ngày Tham Gia : 03/04/2011
Tuổi : 30
Đến từ : Bạc Liêu
Công Việc : Sinh viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Bóng đá

Bài gửiTiêu đề: Mở cửa Tâm Hồn

 
- Mình luôn dễ bị tác động bởi lời nói của những người xung quanh. Không hẳn là do không có lập trường vững chắc hay bởi dễ tin người mà do mình hay suy nghĩ và quá đa đoan. Bất cứ nhận xét hay đôi khi chỉ là những lời nói vu vơ cũng khiến mình suy nghĩ.


Mọi việc chẳng đâu vào đâu nhưng chỉ cần 1 ánh mắt, 1 cử chỉ khác thường từ người khác cũng khiến mình chột dạ rồi lo lắng không biết mình đã làm sai chuyện gì hay đã lỡ lời và lúc nào khiến mọi người lại có thái độ ấy. Dần dà mình cứ tự hù dọa và đẩy mình vào những nỗi sợ vô hình không tên.


Cuộc sống đôi khi không đòi hỏi chúng ta quá xuất sắc, quá hoàn hảo mà chỉ cần chúng ta vượt qua những ngưỡng cửa nhất định để hoàn thành được những điều mà mình cho là phù hợp. Đôi khi không phải ai khác mà chính chúng ta tự tạo cho mình cái áp lực phải hoàn hảo, phải xuất sắc trong mắt mọi người và vô tình chính những tiêu chí đó đã đẩy chúng ta đến những thất bại mà chúng ta vẫn thường đổ lỗi cho ...số phận.

Mình vẫn nhớ 1 câu chuyện kể về muối, li nước và cái hồ. Nếu xem những thất bại, đau khổ là 1 thìa muối và tâm hồn chúng ta là li nước hay 1 cái hồ thì sẽ thấy khả năng hòa tan, chấp nhận thất bại, đau khổ của mỗi người là khác nhau. Nếu tâm hồn bạn chỉ như 1 li nước khi hòa tan thìa muối này vào bạn cảm thấy như thế nào? rất mặn và khó uống, đúng không? nhưng nếu tâm hồn bạn là 1 cái hồ nước mênh mông thì liệu cái thìa muối thất bại kia có thể làm cho bạn cảm thấy mặn đắng và khó uống như vậy không?

ý nghĩa của câu chuyện thì cũng đã rõ. Cùng 1 sự việc nhưng khả năng thẩm thấu và hòa tan thất bại của mỗi người là khác nhau. Tâm hồn của người nào càng rộng mở như hồ nước thì thìa muối thất bại kia sẽ chẳng thể làm mặn thêm những giọt nước đó, phải không?

Thực tế đã chứng minh điều này hoàn toàn đúng. Ai cũng muốn mình có thể vượt qua những thất bại, đau đớn 1 cách nhẹ nhàng. Nhưng làm thế nào để có được tâm hồn rộng mở khi mà những điều đó vẫn luôn khiến ta bận tâm rất nhiều. Cách nghĩ và cách chấp nhận thất bại của mỗi là không giống nhau, có lẽ đó chính là khác biệt lớn nhất để tạo nên tính cách của mỗi người.

Mình hiểu ý nghĩa câu chuyện này và nhiều câu chuyện tương tự khác nữa nhưng để thực hiện nó chưa bao giờ là điều dễ dàng. Để biến đổi tâm hồn từ lì nước thành 1 chiếc hồ rộng lớn là cả 1 quá trình và tất cả quá trình này chỉ phụ thuộc và suy nghĩ của bản thân mình mà thôi. Có lẽ chiếc li vẫn mãi chỉ là 1 chiếc li...

Dù thế nào cũng hãy cảm nhận mọi vui sướng, đau khổ hay thất bại bằng chính cảm xúc thật của mình vì có thể ngay tại thời điểm đó nó khiến bạn đau khổ, hối tiếc và dằn vặt nhưng biết đâu nhờ những cảm xúc đó mà mọi người có thể nhận ra bạn giữa cái thế giới hỗn độn này và đôi khi điều đó mới tạo nên sự khác biệt ở bạn…

Nguồn: http://nghethuatsong.biz

 

Mở cửa Tâm Hồn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: GIAO LƯU - GIẢI TRÍ :: Cửa Sổ Tâm Hồn-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Free blog