CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 CÂY MẬN QUÊ NHÀ

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
14.04.10 0:43

avatar
vui vẻ ,hòa đồng, ,đa cảm

Thành viên

Nguyễn Thị Hồng Nhung

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nữ
Tổng số bài gửi : 34
Điểm Thi Lịch Sử : 100120
Hệ Thống Chấm Điểm : 4
Birthday : 17/06/1990
Ngày Tham Gia : 13/04/2010
Tuổi : 27
Đến từ : sp lịch sử k34
Công Việc : làm thơ, viết thư pháp,cải lương, thích trao đổi học tập với bạn bè
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : vui vẻ ,hòa đồng, ,đa cảm

Bài gửiTiêu đề: CÂY MẬN QUÊ NHÀ

 
Buổi sáng ấy bình minh thức sớm
Chim líu lo vạn vật đón chào .
Hương ngào ngạt len vào cửa sổ
Tia nắng hồng chiếu sáng không gian.
Nghe vang lên tiếng mẹ ngân dài
Con hãy dậy đón chào ngày mới.
Em bẽn lẽn nhanh chân bước vội
Ghé mắt sang em thấy hoa cười
Ôi đẹp quá dịu kì hoa mận

Từ độ ra đi theo đường học vấn.
Tính đến nay chửa đến hai năm .
Cây đã lớn và cây cho trái
Chính bàn tay mẹ đã vun trồng
Để ghi nhớ ngày con xa mẹ.

Em rất thích màu hoa mận trắng
Màu trắng trong trắng tuổi học trò.
Ôi thuở ấy em là cô bé
Thích giỗi hờn để được mẹ yêu
Mẹ ôm hôn lên má em nhiều
Em nũng nịu chỉ đòi hoa mận
“Này con bé hãy ngoan con nhé
Hoa mận xinh nhưng hái- hoa tàn
Hãy để thời gian cho hoa thành trái
Đến độ rồi mẹ hái con ăn”.

Ngày khôn lớn con đành xa mẹ
Rời quê hương đến tận Hà Thành
Đem tuổi trẻ giành cho sự nghiệp
Gởi tình yêu ở lại mẹ hiền
Em vẫn nhớ màu hoa mận trắng
Ngày ra đi mẹ đã tặng em
Rồi ôm em mẹ khóc thật nhiều
Con của mẹ hãy ngoan con nhé
Trời bao la đất rộng mênh mông
Như lòng mẹ luôn trong về con đó

Trời Hà Nội cao và xanh lắm
Độ cuối thu lắm tắm lá rơi
Em đứng lặng nhớ về quê mẹ
Lệ rơi đầy nhưng vẫn gọi-mẹ ơi!

Mùa xuân đến đưa con về với mẹ
Trong vòng tay ấm áp mẹ già
Và trước ngõ nhà ta cây mận
Vẫn vẫy chào trong màu áo xinh xinh
Tình quê hương -tình đất-tình người
Vẫn nở rộ bốn mùa xinh thắm
Dù bao năm tạo hóa xoay dần
Lòng vẫn hướng trong về nơi mẹ
Và trước ngõ nhà em cây mận
Hằng chở che những bước em đi

Ôi mùa xuân cây lá thầm thì
Đang trò chuyện những gì ko biết nữa
Bổng phút chốc cơn mưa kì lạ
Làm thắm hoa ướt lá tươi xanh
Em hé môi nở rộ nụ cười
Ôi cuộc sống tuyệt vời khi có mẹ
Em thầm ước em là cô bé
Vẫn trẻ hoài trong đôi mắt “MẸ YÊU”.

Bạn sẽ thấy hình ảnh của tôi trong thơ tôi.
Tác giả Nguyễn Thị Hồng NhungCa[right]

 

CÂY MẬN QUÊ NHÀ

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: GIAO LƯU - GIẢI TRÍ :: Thơ Hay-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Have a free blog with Sosblogs