CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Giải mã "bí ẩn đốm nâu" trong mộ vua Tutankham

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
14.12.10 7:27

avatar
cầu lông,

Thành viên

nhantung_34ctu

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 62
Điểm Thi Lịch Sử : 231
Hệ Thống Chấm Điểm : 1
Birthday : 04/11/1989
Ngày Tham Gia : 14/04/2010
Tuổi : 28
Đến từ : Sóc trăng
Công Việc : Sinh viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : cầu lông,

Bài gửiTiêu đề: Giải mã "bí ẩn đốm nâu" trong mộ vua Tutankham

 
Giải mã "bí ẩn đốm nâu" trong mộ vua Tutankham
Lần đầu tiên các nhà khoa học vẽ lại hầm mộ chi tiết từng centimét, tìm hiểu những chất trong màu vẽ và vữa hồ tại mộ Tutankhamun.
Đã 87 năm trôi qua kể từ khi ngôi mộ của Tutankhamun được nhà thám hiểm Anh Howard Carter tìm thấy. Kể từ đó, nơi yên nghỉ của vị pharaon nổi tiếng đã trở thành một trong những điển hút khách du lịch nhất thế giới. Song các bức tường ở đây đang bị các đốm nâu đe dọa.
Các bức tường trong ngôi mộ này được trang trí bằng những hình vẽ rất công phu, với sự mô tả về tưởng tượng về hành trình của Tutankhamun tới kiếp sau. Chúng đang bị phủ bụi và bắt đầu bong ra từng mảng. Chiếc quan tài của vị vua yểu mệnh cũng đang bị bóc lớp mạ vàng và dường như bắt đầu có dấu hiệu của quá trình mục nát.
Nhằm ngăn chặn hiện tượng này, Hội đồng Tối cao về cổ vật Ai Cập đã nhờ các chuyên gia nước ngoài giúp đỡ.Trong vòng 5 năm, các nhà khoa học và chuyên gia về Ai Cập của Viện nghiên cứu Getty (California, Mỹ) thực hiện những cuộc khảo sát tỷ mỉ ở ngôi mộ của Tutankhamun để đề ra phương án bảo tồn hiệu quả.
Giải mã bí ẩn trong ngôi mộ của Tutankhamun là một quá trình vô cùng phức tạp. Lần đầu tiên các nhà khoa học sẽ vẽ lại hầm mộ chi tiết đến từng centimét, tìm hiểu những chất có trong màu vẽ và vữa hồ được dùng để xây dựng, trang trí mộ.
"Ngôi mộ của Tutankhamun có những vấn đề rất đặc trưng" - bà Jeanne Marie Teutonico, người phụ trách nhóm nghiên cứu cho biết, thứ nhất là hiện tượng bong màu vẽ ở rất nhiều chỗ. Bên cạnh đó còn xuất hiện các đốm nâu trên tường. Xuất hiện kể từ khi nhà thám hiểm Carter khai quật ngôi mộ, nhưng có thể chúng vẫn đang phát triển và chưa ai biết được đó là hiện tượng gì? Chúng là nấm, vi khuẩn? Liệu chúng có thể gây hại cho ngôi mộ? Đó là những gì mà chúng tôi cần phải khám phá".
Nhóm nghiên cứu này mong muốn được bảo tồn ngôi mộ quý hơn là phải phục chế, trùng tu.Sinh năm 1341 và qua đời vào khoảng năm 1324 trước Công nguyên, vua Tutankhamun không phải là vị vua có quyền lực hay đóng vai trò quan trọng nhất ở thời Ai Cập cổ đại. Song ngôi mộ của ông nổi tiếng vì người ta thấy nhiều báu vật tại đây.
Tutankhamun còn thu hút sự quan tâm của công chúng vì cái chết trẻ và gây nhiều tranh cãi cho đến tận ngày nay. Bên cạnh đó là lời nguyền được cho rằng đã khiến nhiều thành viên trong nhóm khảo cổ phát hiện ra ngôi mộ năm 1922 thiệt mạng. Một trong số các nạn nhân là Huân tước Carnavon, người bảo trợ cho đoàn thám hiểm. Ông chết vì bị... côn trùng đốt gây nhiễm độc cấp.
Chính vì hiếu kỳ mà mỗi năm có khoảng 6 triệu du khách tới Thung lũng các vị vua ở thành phố Luxor, miền nam Ai Cập. Họ không ngại đứng xếp hàng dài để được vào hầm mộ vua Tutankhamun. Nhưng cũng chính lượng du khách quá đông đó đã góp phần khiến cho ngôi mộ xuống cấp trầm trọng."Chúng tôi đã đo đạc độ ẩm bên trọng hầm mộ, hiện ở mức từ 20% đến 70%. Trước đây còn lên tới 90%".
Một vấn đề khác là có nhiều bụi tràn vào nhưng chúng tôi lại không thể hút bụi vì như vậy sẽ là hư hại ngôi mộ", Shin Maekawa, một thành viên của nhóm nghiên cứu nói.
Trong chuyến đến Ai Cập đầu tiên hồi tháng trước, nhóm nghiên cứu đã dùng máy chiếu tia X và những thiết bị tối tân để phân tích chính xác những chất trong lớp màu vẽ trên tường hầm mộ để tìm cách làm sạch bụi và bảo tồn các bức họa. Đây là một quá trình tỷ mỉ và tốn nhiều thời gian. Từ năm 2011, khi giai đoạn đầu của dự án này được hoàn tất, các nhà khoa học sẽ cố gắng cải thiện nội thất của hầm mộ.
"Chúng tôi sẽ quan tâm đến ấn tượng của du khách. Tại đây sẽ được lắp đặt hệ thống ánh sáng và thông gió", bà Teutonico cho biết.

Sưu tầm



 

Giải mã "bí ẩn đốm nâu" trong mộ vua Tutankham

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: LỊCH SỬ THẾ GIỚI :: Lịch Sử Thế Giới Cổ Trung Đại-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Have a free blog with Sosblogs