CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Lịch sử đạo cao đài miền Bắc

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
01.12.10 10:50

avatar
Xem phim, Cafe, Online....

Quản Lý

Duc Toan

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://lichsu-ctu.info
Nam
Tổng số bài gửi : 673
Điểm Thi Lịch Sử : 102325
Hệ Thống Chấm Điểm : 159
Birthday : 20/11/1988
Ngày Tham Gia : 11/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Xem phim, Cafe, Online....

Bài gửiTiêu đề: Lịch sử đạo cao đài miền Bắc

 
Thời kỳ tiềm ẩn của đạo Cao Đài trải từ năm 1920 đến mùng 1 tháng 9 Bính Dần (thứ Năm 07.10.1926), là ngày chính thức ghi trên Tờ khai đạo được gửi đến Thống đốc Nam Kỳ - Le Fol, tuyên bố sự hoạt động công khai của tín đồ Cao Đài. Bấy giờ, tuy số tín đồ còn hạn chế, cơ sở hạ tầng của nền Đạo còn quá phôi thai, hầu như chưa có gì, nhưng trước đó một tháng, mùng 1 tháng 8 Bính Dần (thứ Ba 07-9-1926), Đức Cao Đài đã dạy ông Lê Văn Trung phải lo lập thánh thất ở Tây Ninh rồi từ đó sẽ phổ độ rải khắp Nam, Trung và cả Bắc Kỳ. Và đúng nửa tháng sau khi có Tờ Khai Đạo, ngày Rằm tháng 9 Bính Dần (thứ năm 21-10-1926), tại nhà ông Hồ Quang Châu, Đức Cao Đài dạy thêm:

Từ nay nòi giống chẳng chia ba,
Thầy hiệp các con lại một nhà;
Nam Bắc cùng rồi ra ngoại quốc,
Chủ quyền Chơn Đạo một mình Ta.


Lời dạy ấy chẳng những tiên tri một tương lai hoằng đại của nền đạo mới mà còn thôi thúc, nung chí các bậc tiền khai Đại Đạo Tam Kỳ Phổ Độ sớm ấp ủ một hoà bão là đem đạo Cao Đài ra phổ độ ở Trung Kỳ và Bắc Kỳ. Một trong những vị sớm hướng về quê hương miền Trung và miền Bắc là Ông Nguyễn Ngọc Tương.

Mời các bạn [You must be registered and logged in to see this link.]:





Cứ đi rồi sẽ gặp! Cứ dấn thân rồi sẽ thành công! Cứ kiên trì rồi sẽ thắng!
Nguyễn Đức Toàn
Phone: 0978 883 183
Email: [You must be registered and logged in to see this link.]
Website: [You must be registered and logged in to see this link.]
 

Lịch sử đạo cao đài miền Bắc

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: THƯ VIỆN SÁCH :: Sách Tham Khảo-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create your own blog