CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Hội đua voi ở Đăk Lăk

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
15.11.10 6:15

avatar
Xem phim, Cafe, Online....

Quản Lý

Duc Toan

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://lichsu-ctu.info
Nam
Tổng số bài gửi : 673
Điểm Thi Lịch Sử : 102325
Hệ Thống Chấm Điểm : 159
Birthday : 20/11/1988
Ngày Tham Gia : 11/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Xem phim, Cafe, Online....

Bài gửiTiêu đề: Hội đua voi ở Đăk Lăk

 
Tiếng chân chạy nặng nề, bụi cuộn dưới bụng những chú voi đua, sợi dây thòng lọng tết bằng da trâu tung ra phía trước từ tay người quản tượng vươn đứng trên đầu voi. “Hây...! hây...!”, tiếng hô cùng nhịp chiếc búa gỗ trong tay người quản tượng thứ hai nện vào mông thúc voi tiến lên trong tiếng reo hò của hàng ngàn người cổ vũ màn trình diễn bắt voi rừng đầy hào khí mở đầu lễ hội đua voi tại xã Krông Ana, huyện Buôn Đôn, tỉnh Đăk Lăk.

Hội thi voi Đăk Lăk diễn ra hai năm một lần kể từ năm 1985. Những lần thi trước diễn ra vào dịp Tết tháng Ba của các dân tộc Tây Nguyên. Tuy nhiên đó là mùa voi tìm bạn, chúng dễ xao lãng thi thố và thành tích lại không cao. Lần này lịch thi vào đầu mùa khô(từ tháng 11 năm trước đến tháng 4 năm sau) phù hợp hơn với các “vận động viên” voi bởi chúng sung sức sau mùa mưa và tỏ ra nghiêm túc đua tài.

Những vùng nuôi voi nổi tiếng của Đăk Lăk như Buôn Đôn, Lắc, Ea Súp, Krông Bông, Yok Đôn đều dẫn voi về dự thi, tổng cộng 28 “vận động viên” voi các lứa tuổi, không phân biệt giới tính cùng nhau đua tài ở các môn: chạy 100m, bơi vượt sông Sêrêpôc, kéo vật nặng, ném gỗ, đá bóng. Đặc biệt hội thi năm nay xuất hiện voi Thoong Khăm, Thoong Ngân mới bắt ở rừng Tánh Linh năm 2001 và được thuần dưỡng tại Vườn Quốc gia Yok Đôn. Thú vị nữa khi được biết chú voi Khăm Sin (Buôn Đôn) từng lon ton theo mẹ dự cuộc thi đầu tiên vào năm 1985, nay đã là chú voi lực lưỡng trong đội hình mạnh nhất. Thu hút sự quan tâm của người hâm mộ phải kể là “cụ” voi Y Trút (đội Krông Pông) năm nay 67 tuổi, một cựu chiến binh voi từng góp sức tham gia vận tải lương thực, vũ khí trong hai cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ, lập nhiều chiến công. Năm 2001, voi Y Trút còn tham gia trong dự án săn bắt, di chuyển đàn voi dữ từ rừng Tánh Linh (Bình Thuận) đến Vườn Quốc gia Yok Đôn.

Hội thi là dịp trổ tài của người huấn luyện – các nài voi – hậu duệ của những nhà săn bắt thuần dưỡng voi nổi tiếng tại các buôn làng Tây Nguyên. Ngày nay, những đàn voi rừng Đông Nam Á chỉ còn thưa thớt dưới chân dãy núi Chư Yang Sin, trong rừng Cư Jút, Đắc R’lấp, trong Vườn Quốc gia Yok Đôn... Và với luật bảo vệ rừng và thú rừng, sẽ không còn cơ hội cho những người hùng của buôn làng trổ tài bắt voi về luyện dạy. Thay vào đó, tinh hoa của nghệ thuật thuần dưỡng voi đang được tiếp nối bằng những nỗ lực tạo nên các thế hệ voi nhà, vật nuôi đặc biệt gắn liền với lịch sử kinh tế và văn hóa của đồng bào các dân tộc Tây Nguyên.

Những nài voi điều khiển các "vân động viên" chạy thi

Voi thi đá bóng

Voi thi vượt sông Sêrêpôc

Trình diễn bắt voi rừng về thuần dưỡng trên lưng voi Y Trút

Trong cuộc đua 100m

Voi kéo gỗ

Cầu cho mưa thuận gió hòa và vụ mùa bội thu

Các cô gái Tây Nguyên vui trong ngày hội

Dàn cồng chiêng cổ vũ các chú voi trong cuộc thi

Sưu tầm




Cứ đi rồi sẽ gặp! Cứ dấn thân rồi sẽ thành công! Cứ kiên trì rồi sẽ thắng!
Nguyễn Đức Toàn
Phone: 0978 883 183
Email: ductoan@ctu.edu.vn
Website: http://diendanlichsu.forum-viet.com
 

Hội đua voi ở Đăk Lăk

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: VIỆT NAM ĐẤT NƯỚC - CON NGƯỜI :: Lễ Hội Dân Gian-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Sosblogs