CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Phát hiện tượng ông nội của vua trẻ nhất Ai Cập

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
27.10.10 12:05

avatar
Bóng đá, Đi chơi

Thành viên

thach vu_peru

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 2
Điểm Thi Lịch Sử : 7
Hệ Thống Chấm Điểm : 1
Birthday : 19/11/1990
Ngày Tham Gia : 27/10/2010
Tuổi : 27
Đến từ : Sóc Trăng
Công Việc : SV Trường Cao Đẳng Cộng Đồng ST
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Bóng đá, Đi chơi

Bài gửiTiêu đề: Phát hiện tượng ông nội của vua trẻ nhất Ai Cập

 
Các nhà khảo cổ Ai Cập đã khai quật được một phần bức tượng có niên đại 3.400 tuổi của Pharaoh Amenhotep III ở gần ngôi đền Luxor. Theo người đứng đầu đoàn khảo cổ Zahi Hawass cho hay thì qua các kết quả xét nghiệm ADN và chụp cắt lớp vi tính trên xác ướp của vua Tutankhamun được công bố trước đây thì Amenhotep III chính là ông nội của Tutankhamun - vị hoàng đế trẻ tuổi nhất trong lịch sử Ai Cập cổ đại.

"Các bức tượng đã được tìm thấy gần lối vào phía Bắc của ngôi đền Luxor và đây chính là tượng vua Amenhotep III trong tư thế ngồi trên ngai cùng với thần Amun”, Hawass nói.

Theo AFP, hiện tại các nhà khảo cổ chỉ mới khai quật được nửa trên của bức tượng, với chiều cao khoảng 130cm và rộng gần 95cm. Đây là phần nửa trên của bức tượng được làm bằng đá granit đỏ.

Các nhà khoa học dự đoán, toàn bộ bức tượng này có chiều cao 3m. Cũng theo những nhà khảo cổ thì bức tượng này là một trong những bức tượng lớn nhất được tìm thấy ở bờ tây của sông Nile thuộc Luxor từ trước đến nay.

Bức tượng chân dung của vua Amenhotep III này đội vương miện kép của Ai Cập và ngồi trên 1 ngai vàng bên cạnh thần Amun Theban.

Vua Amenhotep III cai trị ở Ai Cập ở thế kỷ 14 trước Công nguyên và chủ trì một đế chế rộng lớn trải dài từ phía nam Nubia đến phía Bắc Syria.

Dù ngôi đền Luxor – ngôi đền của pharaoh đã bị phá hủy phần lớn bởi lũ lụt nhưng các nhà khảo cổ vẫn khai quật được một sự giàu có của hiện vật và tượng bị chôn vùi trong đống đổ nát, trong đó có hai bức tượng của Amenhotep làm bằng đá hoa cương đen được tìm thấy vào tháng 3 năm 2009.

Hawass cho biết, trong số các bức tượng về các vị vua được tìm thấy còn có một bức tượng được xem là cha đẻ của vua Amenhotep IV - được biết đến là vua Akhenaten.

Còn Amenhotep III là vị vua thứ chín của triều đại thứ 18. Ông là con trai của vua Thutmose IV và hoàng hậu Mutemwiya.

Amenhotep III kết hôn hoàng hậu quyền lực Tiy - con gái của Yuya - một vị tướng và là một linh mục. Ai Cập từng có một thời gian dài sống trong hòa bình trong suốt triều đại của Amenhotep. Chính vì thế, đây cũng là điều kiện để vị vua này tập trung vào việc đổi mới nghệ thuật.

Không những thế, Amenhotep III còn kết hôn với một công chúa đến từ Mitanni và một đến từ Babylon. Đây cũng là nhân tố củng cố xếp hạng quốc tế của ông.

Trong thời gian trị vì, Amenhotep III mở rộng rất nhiều đền thờ. Một trong số đó là ông đã cho xây đền Malkata trên bờ phía tây của Thebes, phía nam Medinet Habu. Nơi đây có thể được xem là một thành phố thu nhỏ với các văn phòng, nhà ở, nhà nguyện…

Gần Malkata ông còn xây dựng một hồ nước dành cho nữ hoàng của mình. Bên cạnh hồ nước là một cung điện dành cho hậu cung và một cung điện cho nữ hoàng Tiy.

Đặc biệt, Amenhotep III cũng chính là người cho xây dựng ngôi đền Luxor nổi tiếng tồn tại cho đến tận ngày nay.

Amenhotep III còn dành nhiều năm cải tiến các công trình nghệ thuật và tôn giáo khác, trong đó có các đền thờ Nhân sư và đền thờ của Amon ở Luxor.

Amenhotep III qua đời ở tuổi 50 và người thừa kế là con trai Akhenaten khét tiếng từng kết hôn với nữ hoàng xinh đẹp Nefertiti.

Nguồn: 24h.com.vn

 

Phát hiện tượng ông nội của vua trẻ nhất Ai Cập

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: LỊCH SỬ THẾ GIỚI :: Các Vấn Đề Khác-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | www.sosblogs.com