CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Trần Hưng Đạo - Nhà quân sự thiên tài.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
05.10.10 22:02

avatar
Xem phim, Cafe, Online....

Quản Lý

Duc Toan

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://lichsu-ctu.info
Nam
Tổng số bài gửi : 673
Điểm Thi Lịch Sử : 102325
Hệ Thống Chấm Điểm : 159
Birthday : 20/11/1988
Ngày Tham Gia : 11/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Xem phim, Cafe, Online....

Bài gửiTiêu đề: Trần Hưng Đạo - Nhà quân sự thiên tài.

 
Sau đêm trường nô lệ hơn 1000 năm Bắc thuộc và chống Bắc thuộc kiên cường, dân tộc ta, với sức mạnh mãnh liệt của mình đã không bị đồng hóa. Bản lĩnh, trí tuệ, khí phách và văn hóa Việt Nam tạo dựng từ thưở hồng hoang qua nền văn minh sông Hồng rực rỡ, được thử thách và tôi rèn qua năm tháng đã trường tồn cùng lịch sử. Vì vậy, vừa giành được độc lập ở thế kỉ X, nước Đại Cồ Việt, rồi Đại Việt đã lập tức phục hưng vĩ đại. trong hào khí Đông A của buổi phục hưng, nước Đại Việt nhỏ bé chỉ chừng 5 triệu dân đã đương đầu thắng lợi trước những cuộc xâm lăng qui mô lớn của đế chế Nguyên – Mông đến từ phương Bắc, lập nên những võ công hiển hách, giữ vững nền độc lập. Nếu như Lý Thường Kiệt là linh hồn của cuộc kháng chiến chống Tống kiên cường, thì Trần Hưng Đạo (Trần Quốc Tuấn) là biểu tượng của Đại Việt nhà Trần trong 3 lần kháng chiến thần thánh chống Nguyên – Mông hung bạo, góp phần làm cho nhà Trần hưng thịnh và tồn tại được 175 năm

Trần Quốc Tuấn là bậc tướng rường cột của quốc gia, Ông là nhà quân sự thiên tài, là vị thống soái luôn luôn chủ động và linh hoạt, biết mình biết người, biết phòng ngự và phản công đúng lúc. Tư tưởng quân sự tiên tiến của Trần Quốc Tuấn nảy sinh trong thực tiễn chiến tranh giữ nước của dân tộc. Từ “Hịch Tướng Sĩ” khí phách hiên ngang đến “Di chúc lịch sử” đều khẳng định cốt cách của tư tưởng quân sự Trần Quốc Tuấn là “Dĩ đoản chế trường”, “chúng chí thành thành”, cả nước chung sức quyết tâm chiến đấu, vua tôi đông tâm, quân tướng như cha con một nhà…

Ông còn là một bậc danh tướng nhân đức tài trọn vẹn: “Nhân – Nghĩa – Dũng – Trí – Tín”. Là Nhân tướng, Ông hết lòng thương yêu quân dân, chỉ cho mọi người con đường sống. Là Nghĩa tướng, Ông luôn coi việc phải hơn điều lợi. Là Dũng tướng, Ông sẳn sàng xông pha vào chiến trận giữa lúc gian nan nhất để đánh giặc, lập công. Là Trí tướng, Ông biết lẽ đời sẽ dẫn đến đâu. Là Tín tướng, Ông bày tỏ trước quân lính biết theo Ông sẽ được gì, trái lời Ông sẽ mất gì. Trần Quốc Tuấn xứng đáng được tôn lên hàng một thiên tài quan sự kiệt xuất, một anh hùng dân tộc vĩ đại.

Chính những điều đó, mà tôi chọn đề tài này, nhằm để giới thiệu một cách giản lược về cuộc đời và sự nghiệp của đại anh hùng dân tộc Trần Quốc Tuấn.
Mời các bạn Dowload tài liệu tại [You must be registered and logged in to see this link.]:




Cứ đi rồi sẽ gặp! Cứ dấn thân rồi sẽ thành công! Cứ kiên trì rồi sẽ thắng!
Nguyễn Đức Toàn
Phone: 0978 883 183
Email: [You must be registered and logged in to see this link.]
Website: [You must be registered and logged in to see this link.]
 

Trần Hưng Đạo - Nhà quân sự thiên tài.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: TRANG SINH VIÊN :: Nghiên Cứu Khoa Học-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | www.sosblog.com