CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Phong tục "lì xì" ngày Tết

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
26.09.10 21:33

avatar
Xem phim, Cafe, Online....

Quản Lý

Duc Toan

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://lichsu-ctu.info
Nam
Tổng số bài gửi : 673
Điểm Thi Lịch Sử : 102325
Hệ Thống Chấm Điểm : 159
Birthday : 20/11/1988
Ngày Tham Gia : 11/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Xem phim, Cafe, Online....

Bài gửiTiêu đề: Phong tục "lì xì" ngày Tết

 
Từ xa xưa, ở nước ta thường có tập tục người lớn nhân ngày đầu năm tặng các em những đồng tiền lì xì để mừng tuổi, cho đến nay phong tục ấy vẫn tồn tại như một truyền thống mang tính lịch sử.

Trong cổ thư “Đồng tiền lì xì mừng tuổi” đó được gọi là áp tuế tiền. Ngày xưa “áp tuế tiền” là những đồng tiền được xỏ xâu lại với nhau cột bằng sợi chỉ đỏ, có hình dạng con rồng hoặc thanh kiếm. Phía trên các đồng tiền có chạm các hình tượng gắn liền với cuộc sống như chim, hoa, cỏ… “áp tuế tiền” được đặt ở chân giường hoặc bên cạnh gối ngủ nhằm ngăn chặn tà ma, yêu quái bảo vệ trẻ em được bình yên.

Theo thời gian các hình vẽ trên đồng tiền được biến đổi dần để trở thành một tập tục mang đậm tính dị doan quái gỡ.

Căn cứ vào sách xưa thì phong tục này xuất hiện vào thời nhà Minh, nhà Thanh ở Trung Hoa. nhưng thay vì những xâu tiền họ biến đổi thành những bao tiền lì xì đỏ.

Qua sử sách. những đồng tiền được đúc bằng đồng hay bạc thuở xưa, ngày nay rất khó tìm thấy, một đồng áp tuế chính thống của Trung Hoa hiện còn tàng trữ ở viện bảo tàng Bắc Kinh và Đài Bắc. Các đồng tiền này bao gồm nhiều loại khác nhau như: Ngoại điển, tạp điển... Tuy nhiên, các hình dạng tiền có chữ hoặc hình ảnh vẫn chiếm phần lớn người ta gọi đó là "các ngôn tiền". Có nghĩa là đồng tiền có những chữ tốt. "Các ngôn tiền" thường có những dòng chữ nối như "Phước - Lộc - Thọ - Toàn", "Trang nguyên cặp đệ", "Phước như Đông Hải"... còn mặt trái là những hình ảnh nỗi như hình ông Thọ, con nhện, con dơi...

Ngày nay, phong tục "lì xì" bằng những đồng tiền giấy lưu hành bỏ trong những phong bì gọn, nhỏ màu đỏ xinh xắn đã hoàn toàn thay thế cho "Áp tuế tiền" ngày trước.

Tục phong bì mừng tuổi trẻ em, trên sáu mươi năm trước báo Phong Hóa đã có bài chế diễu - và sau Cách mạng tháng Tám, nó đã mất đi khá lâu ở nhiều địa phương có nếp sống mới. Nhưng những năm gần đây, nó cũng đã trở lại gần khắp mọi nơi. Đi chúc tết, gặp những cháu bé người ta đưa mừng tuổi mỗi cháu một phong bì có tiền ở bên trong.

(sưu tầm)




Cứ đi rồi sẽ gặp! Cứ dấn thân rồi sẽ thành công! Cứ kiên trì rồi sẽ thắng!
Nguyễn Đức Toàn
Phone: 0978 883 183
Email: ductoan@ctu.edu.vn
Website: http://diendanlichsu.forum-viet.com
 

Phong tục "lì xì" ngày Tết

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: VIỆT NAM ĐẤT NƯỚC - CON NGƯỜI :: Phong Tục, Tập Quán-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Sosblogs