CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Mộ Lý‎ Thường Kiệt và niềm tin của một dòng họ

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
28.05.10 22:54

avatar
Xem phim, Cafe, Online....

Quản Lý

Duc Toan

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://lichsu-ctu.info
Nam
Tổng số bài gửi : 673
Điểm Thi Lịch Sử : 102325
Hệ Thống Chấm Điểm : 159
Birthday : 20/11/1988
Ngày Tham Gia : 11/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Xem phim, Cafe, Online....

Bài gửiTiêu đề: Mộ Lý‎ Thường Kiệt và niềm tin của một dòng họ

 
Câu chuyện tìm mộ danh tướng Lý‎ Thường Kiệt vốn chứa đựng nhiều điều bí ẩn lại càng trở nên huyền ảo khi xuất hiện những chứng cứ tâm linh.
Theo nhận định của phó giáo sư – tiến sỹ Nguyễn Lân Cường, ngôi mộ ở thôn Ngọc Quỳnh, thị trấn Như Quỳnh, tỉnh Hưng Yên không phải là mộ danh tướng Lý‎ Thường Kiệt, bởi loại mộ hợp chất này là loại mộ đặc trưng của thời Hậu – Lê, sau thời đại của L‎ý Thường Kiệt nhiều thế kỷ (*)

Ông Ngô Vui, trưởng ban liên lạc họ Ngô việt Nam chia sẻ với Đất Việt: “Tôi đã nghe những nhận định, đánh giá khác nhau và cả những ý kiến nghi ngờ về chuyện ngôi mộ ở thôn Ngọc Quỳnh có phải là của cụ Lý Thường Kiệt hay không. Về phía dòng họ, chúng tôi tin rằng mộ này là mộ cụ Lý thường Kiệt, và chúng tôi sẽ tìm cách chứng minh điều này”.

Con cháu họ Ngô viếng mộ ở thôn Ngọc Quỳnh
.
Xung quanh chuyện ngôi mộ, có những yếu tố tâm linh. Theo một người dân thôn Ngọc Quỳnh, sau khi bị khai quật mộ, vào những ngày lễ hội thờ bà Nguyên Phi Ỷ Lan tại địa phương, Ngài (chỉ người nằm dưới mộ) thường nhập vào người chủ tế xưng “ta là Ngô Tuấn đây” rồi phán truyền nhiều điều.

Gần đây Ngài than phiền về một ngôi mộ chôn ở ngay cạnh huyệt cũ của Ngài (phía sau ngôi mộ hiện nay khoảng 1m). Quan hoạn không thể ở cạnh “bà góa”, cho nên Ngài ứng mộng kêu “ta rất phiền lòng”.

Tuy vậy, khi trả lời Đất Việt, ông Lê Trọng Cam, trưởng ban quản lý di tích đền Ghênh, nơi thờ Hoàng thái hậu Nguyên phi Ỷ Lan (nằm cách ngôi mộ được cho là của Lý‎ Thường Kiệt vài trăm mét theo đường chim bay) không khẳng định những thông tin này.

Mộ của bà mẹ Việt Nam anh hùng Lê Thị Tương nằm phía sau mộ cổ.
Theo ông Ngô Vui, cả hai nhà ngoại cảm tên là Lư và Hương của Trung tâm nghiên cứu tiềm năng con người đều khẳng định người nằm trong mộ là cụ Lý ‎Thường Kiệt.

Bằng thần giao cách cảm, nhà ngoại cảm đã mô tả đúng những đặc điểm của ngôi mộ, như nằm bên rãnh đất, hai tai mũ trên bia tượng bị bẻ gãy… dù ở cách xa hàng chục cây số.

Theo nhà ngoại cảm tên Lư, cả hai lần Ngài (người nằm dưới mộ) đều nói là đau ở vai và gáy, đau lắm, do bị cái gì đó bằng sắt làm tổn thương. Khi con cháu họ Ngô đến, Ngài đứng ở đó, rất vui vì được gặp mọi người. Tuy nhiên, ở phía sau Ngài còn có một người phụ nữ. Qua nhà ngoại cảm, Ngài nói rằng “ta còn có di vật” và hy vọng sẽ sớm được trả lại danh tính.

Thiếu tướng, phó giáo sư – tiến sỹ Ngô Tiến Qu‎ý, Viện trưởng Viện Khoa học hình sự, người theo sát hành trình tìm mộ cụ Lý Thường Kiệt của họ Ngô cho biết: "Chưa có điều gì được khẳng định bởi quá trình thu thập thông tin vẫn đang được tiến hành. Tất cả các chứng cứ vật chất cũng như phi vật chất sẽ được ghi nhận".

Chiếc vỏ cán quạt có thể là chìa khóa của sự thật
Trong những hiện vật còn lại của ngôi mộ, có một chiếc vỏ cán quạt có khắc chữ triện rất tinh xảo. Hiện vật này đã qua tay nhiều người và đang được một người địa phương là ông Lê Văn Bảng trông giữ.

Tiến sỹ Ngô Tiến Quý hy vọng việc giải mã dòng chữ trên vỏ cán quạt sẽ là một chứng cứ vật chất giúp giải đáp sự thật về ngôi mộ ở thôn Ngọc Quỳnh.

Hồng Quân Theo Báo Đất Việt


Số lần được cảm ơn : Message reputation : 100% (1 vote)




Cứ đi rồi sẽ gặp! Cứ dấn thân rồi sẽ thành công! Cứ kiên trì rồi sẽ thắng!
Nguyễn Đức Toàn
Phone: 0978 883 183
Email: ductoan@ctu.edu.vn
Website: http://diendanlichsu.forum-viet.com
 

Mộ Lý‎ Thường Kiệt và niềm tin của một dòng họ

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: Khu vực cộng đồng-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create your own blog