CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 VỤ MẤT TICH BÍ ẨN CỦA 2000 LÍNH QUỐC DÂN ĐẢNG Ở VÙNG NÚI NAM KINH

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
13.05.10 21:37

avatar
Thể thao, online,...

Quản Lý

trongnguyen

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 104
Điểm Thi Lịch Sử : 381
Hệ Thống Chấm Điểm : 11
Birthday : 12/02/1988
Ngày Tham Gia : 13/05/2010
Tuổi : 30
Đến từ : Cao Đẳng Cần Thơ
Công Việc : Sinh viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Thể thao, online,...

Bài gửiTiêu đề: VỤ MẤT TICH BÍ ẨN CỦA 2000 LÍNH QUỐC DÂN ĐẢNG Ở VÙNG NÚI NAM KINH

 
Vào thời kì đầu kháng chiến chống Nhật của nhân dân Trung Quốc đã từng có một trung đoàn lính Quốc dân Đảng mất tích một cách kì lạ ở vùng núi Thanh Long cách Nam Kinh hơn 30km. Đến nay, điều này vẫn là một bí ẩn chưa được lý giải rõ ràng.
Đầu tháng 12 năm 1937, Quốc dân Đảng tập trung được 200 000 quâ n khu vực quanh thành phố Nam Kinh. Lúc đó, quân Tưởng chỉ có súng trường, súng máy, lựu đạn và một ít súng cối. Trong trận kịch chiến đầu tiên, quân Tưởng tổn thất nặng nề, đặc biệt là sư đoàn quân Tứ Xuyên. Súng đạn của sư đoàn này phần lớn đã cũ kĩ không thể sử dụng được nữa. Quân Tưởng không thể đơn phương lấy thân mình chống lại với quân Nhật tàn sát điên cuồng. Tác chiến chưa được bao lâu, sư đoàn Tứ Xuyên hầu như suoj đổ hoàn toàn. Một trung đoàn của sư đoàn này vì đảm nhiệm nhiệm vụ cảnh giới bên sườn trận địa nên đã không trực tiếp tham chiến. Sau khi chiến dịch phòng ngự thất bại, để bảo vệ lực lượng với hơn 2000 quân , trung đoàn này đã hành quân qua mấy chục kilômét, rút lui về vùng núi Thanh Long phía Đông Nam Nam Kinh, nơi có rừng cây rậm rạp. Thế nhưng, sau khi đi vào vùng núi Thanh Long, số lính này đã biến mất tăm tích. Sau khi chiến sự kết thúc, bộ Tổng chỉ huy quân Nhật thống kê chiến quả xâm lược, họ đã phát hiện có một trung đoàn phòng thủ Nam Kinh không bị tiêu diệt hoặc bị bắt làm tù binh; cũng không vứt bỏ vũ khí chạy về Nam Kinh; cũng không nhập vào khu tị nạn của Hội chữ thập đỏ Quốc tế. Và trung đoàn này cũng không thể phá được vòng vây của quân Nhật được. Khi đó, quân Nhật cho rằng việc này rất kì lạ.
Năm 1939, đại bản doanh tác chiến Quốc dân Đảng ở Trùng Khánh khi thống kê tình hình tác chiến cũng cảm thấy thần bí và coi trung đoàn với hơn 2000 quân này bị “mất tích”. Sau khi kháng chiến thắng lợi, bộ quân chính, bộ quân lệnh Quốc dân Đảng đã cử người đi điều tra sự việc này nhưng vẫn không có kết quả. Cuối cùng, việc này đã trở thành điều bí ẩn trong lịch sử chiến tranh.
Sau này, có rất nhiều nhà nghiên cứu suy đoán: đội quân này có thể phân tán vượt vòng vây của địch và trốn thoát. Nhưng khi phân tích kĩ tình hình bố trí binh lực và tình thế chiến dịch khi đó, trung đoàn này không thể vượt vòng vây được, cho dù có phân tán đội hình…
Về sau, sự kiện này đã được các cơ quan thông tấn Anh quan tâm. Tạp chí “Người quan sát” coi sự kiện này giống như sự kiện hai tiểu đoàn bộ binh Pháp trong Đệ nhất thế chiến bị mất tích một cách thần bí ở vùng núi Malden, trở thành một bí ẩn trong lịch sử quân sự thế giới.
Trong lịch sử quân sự thế giới đã từng xảy ra rất nhiều sự kiện mất tích, nhưng sự kiện mất tích cả một trung đoàn 2000 quân ở núi Thanh Long như vậy khiến nhiều người không thể hiểu nổi. Hơn nữa, trong thế kỉ XX này, mọi người suy đoán theo cách nghĩ thông thường: đội quân này có thể trốn vào một hang lớn ít người biết ở vùng núi Thanh Long. Sau đó, có thể do rất nhiều nguyên nhân:
+ máy bay Nhật ném bom làm sập cửa hang, khiến trung đoàn này bị nhốt trong hang và cuối cùng tất cả bị ngạt thở hoặc chết đói.
+ hoặc trung đoàn này chia là nhiều tốp nhỏ phá vòng vây.
+ … (rất nhiều nguyên nhân khác có thể diễn ra)
Từ thập niên 80 của thế kỉ XX đến nay, cùng với sự chú ý đến “vật thể bay”, mọi người bắt đầu đề cập đến chuyện “người ngoài hành tinh bắt cóc người Trái Đất”. Có thể trên một hành tinh nào đó trong vũ trụ đang tồn tại một sinh mệnh nào đó có trí tuệ cao hơn người Trái Đất? Họ đi vật thể bay từ vũ trụ đến bắt cóc người Trái Đất chăng? Thật khó chứng minh được chuyện này!
Ngoài ra, còn có một số người cho rằng, đường hầm thời gian không gian trên thực tể chính là “thế giới phản vật chất” tồn tại trong vũ trụ. Hai bộ phận vật chất này (gồm vật chất và phản vật chất) dưới tác dụng của lực hấp dẫn sẽ tiếp cận nhau. Khi chúng tiếp cận nhau ở khoảng cách nhất định, từ đó sẽ gây ra hiện tượng “hủy diệt” và sinh ra năng lượng khổng lồ. Lực phản này sẽ phân chia thành hai hệ thống trong vũ trụ. Vì vậy có người cho rằng sự mất tích của 2000 quân đó có thể do hiện tượng “hủy diệt” gây ra!
(Theo Những bí ẩn quân sự thế giới – NXB Thanh Hóa)

 

VỤ MẤT TICH BÍ ẨN CỦA 2000 LÍNH QUỐC DÂN ĐẢNG Ở VÙNG NÚI NAM KINH

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: LỊCH SỬ THẾ GIỚI :: Lịch Sử Thế Giới Hiện Đại-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Sosblogs