CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Giả thuyết vua Quang Trung bị Càn Long đầu độc

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
20.04.10 2:59

avatar
cầu lông,

Thành viên

nhantung_34ctu

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 62
Điểm Thi Lịch Sử : 231
Hệ Thống Chấm Điểm : 1
Birthday : 04/11/1989
Ngày Tham Gia : 14/04/2010
Tuổi : 28
Đến từ : Sóc trăng
Công Việc : Sinh viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : cầu lông,

Bài gửiTiêu đề: Giả thuyết vua Quang Trung bị Càn Long đầu độc

 
Giả thuyết vua Quang Trung bị Càn Long đầu độc
Cuối năm 1789, khi cử sứ giả sang nước ta phong vương, vua Càn Long có gửi tặng vua Quang Trung một chiếc áo long bào. Trên áo có thêu 7 chữ kim tuyến: "Xa tâm chiết trục đa điền thử". Mọi người không ai hiểu 7 chữ đó có ý gì. Mùa thu năm Nhâm Tý (1792), vua Quang Trung băng hà. Triều thần Tây Sơn mới bắt đầu suy diễn nội dung 7 chữ kim tuyến thêu trên chiếc áo tai ác kia. Theo cách chiết tự và diễn nghĩa thì "Xa tâm chiết trục đa điền thử" có ý nói Nguyễn Huệ sẽ chết vào năm Tý. Vì chữ "Xa" và chữ "Tâm" đem ghép lại là chữ "Huệ"; "Chiết Trục" là gẫy trục; "Thử" là chuột mà chuột là "Tý" (năm Tý). Như thế, phải chăng từ trước năm 1789, Càn Long đã đoán được số mạng của vua Quang Trung sẽ mất vào năm Tý? Nếu đúng như vậy, có thể xảy ra một trong hai khả năng: 1) Càn Long là vị vua tinh thông về thuật số, bấm độn, tính quẻ,… Ông ta đã biết trước Quang Trung sẽ chết vào năm Tý. 2) Chính Càn Long là người có âm mưu giết vua Quang Trung từ lâu và đã dùng thuật số ếm vào chiếc áo bào, hay gài độc vào 7 đại tự kim tuyến để vua Quang Trung khi mặc vào sẽ bị chất độc khuếch tán từ từ, sau 3 năm (từ 1789 đến 1792) thì chết. Dù sao, đây cũng chỉ là một trong số rất nhiều giả thuyết về nguyên nhân cái chết của vua Quang Trung.
( Sưu tầm )

 

Giả thuyết vua Quang Trung bị Càn Long đầu độc

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: KIẾN THỨC LỊCH SỬ :: Câu Chuyện Lịch Sử-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Sosblogs