CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Khám phá Cù Lao Dung sóc trăng

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
19.04.10 1:33

avatar
cầu lông,

Thành viên

nhantung_34ctu

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 62
Điểm Thi Lịch Sử : 231
Hệ Thống Chấm Điểm : 1
Birthday : 04/11/1989
Ngày Tham Gia : 14/04/2010
Tuổi : 28
Đến từ : Sóc trăng
Công Việc : Sinh viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : cầu lông,

Bài gửiTiêu đề: Khám phá Cù Lao Dung sóc trăng

 
Cù Lao Dung (còn gọi là Cù Lao Hổ Châu) thuộc huyện Cù Lao Dung - tỉnh Sóc Trăng là địa danh chỉ một dãy cù lao chạy dọc trên sông Hậu đổ ra biển, càng về cuối càng nở phình ra để tạo thành 2 cửa sông lớn: Định An và Trần Đề - những cửa ngõ chính đi vào vùng sông nước Tây Nam Bộ.
Đến Cù Lao Dung lần đầu không có người hướng dẫn thì rất dễ đi lạc bởi những bờ bao - cũng chính là những con đường nối liền nhau giữa các khu vườn, mảnh rẫy như những bờ tường thành băng ngang, xẻ dọc như mê cung. Chỉ tính riêng phần đê bao vòng ngoài đã lên đến 300 km. Còn bờ bao phía trong thì khó có thể tính hết được. Đi trên bờ bao, đưa tay ngắt một chùm sapôchê ngay trước mặt bên này hoặc qua bên kia bẻ một trái cam quả thật là thú vị phải không các bạn! Còn khi nước lớn đi dạo trên những con rạch ngoằn ngoèo bằng vỏ lãi hay bằng xuồng thì mới cảm nhận được hết cái thi vị của đất cù lao.
Người dân cù lao rất hiếu khách! Đến nhà nào, du khách cũng được mời những đặc sản có trong trong vườn nhà. Đó có thể là một ly nước dừa ngọt mát hay rổ cam, chùm nhãn,... Hay được ngồi nghe những lão nông tri điền kể chuyện ngày xưa be bờ, lặn đất,... hay chuyện đánh Tây bằng tầm vông, mã tấu; chuyện đánh tàu mỹ bằng cách đóng cọc, căng dây chì bắt bo-bo; hay chuyện bắt kình ngư ngày xưa đi lạc vào vùng cửa sông chẳng hạn. Tin rằng du khách khó lòng mà rời gót!
Nếu gặp may, du khách có thể được đãi món đặc sản đất cù lao mà bây giờ có thể nói rằng đã “cực hiếm”. Đó là cá bống sao kho chồn, một món tuy dân dã nhưng chỉ nếm qua một lần thì khó có thể quên được. Cá bống sao chỉ lớn độ ngón chân cái, nhưng gan cá bống sao lớn gần bằng cái bụng của nó. Vị nhẫn nhẫn, bùi bùi của gan cá, cộng với mùi hăng hăng, nồng nồng của rau cải trời mọc quanh vườn nhà thì thật... tuyệt vời.
Một món độc khác là cá thồi lồi nướng chui, ăn kèm bún, rau sống, chấm nước mắm chua dằm bần dĩa chín,... Món này bỏ xa món cá lóc nướng chui. Khi bắt được một chú thòi lòi, tin rằng với những du khách yếu lòng khó có thể vùi chú cá vào đống lửa than vì đôi mắt lộ to tròn ngơ ngác, bộ vi lưng màu sắc lộng lẫy vươn cao như hàng kỳ của một viên dũng tướng ra trận.
Khi chiều dần xuống du khách có thể tận hưởng cảm giác bồng bềnh trên con rạch Tráng, vốn ngày xưa chính là cửa Ba Thắc - một trong chín cửa của sông Cửu Long, mới thấy hết nét đẹp và thơ của xứ cù lao với những rặng bần trải dài hút tầm mắt, tiếng đàn ong vo ve. Hoàng hôn xuống, lấp loá đèn đom đóm như đêm hội hoa đăng trên sông nước cù lao. Có lẽ, ngày xưa chúa Nguyễn có dịp qua đây trên con rạch Tráng, cảm với vẻ đẹp của hàng bần nên mới cải tên cho “bần” thành Thuỷ Liễu.
Hiện rừng bần phòng hộ đang ngày càng lấn biển và trải dài suốt dọc bờ sông Hậu ở cả hai phía. Với những trái bần dĩa, bần ổi chín “dốt” chấm mắm sống hoặc muối,... bảo bảo đảm các bà, các chị, các cô sẽ rất thích.
(Theo soctrangonline.net)


19.04.10 1:53

avatar

Thành viên

nth999

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Tổng số bài gửi : 34
Điểm Thi Lịch Sử : 39
Hệ Thống Chấm Điểm : 7
Ngày Tham Gia : 17/04/2010

Bài gửiTiêu đề: Re: Khám phá Cù Lao Dung sóc trăng

 
nhantung_34ctu đã viết:
Có lẽ, ngày xưa chúa Nguyễn có dịp qua đây trên con rạch Tráng, cảm với vẻ đẹp của hàng bần nên mới cải tên cho “bần” thành Thuỷ Liễu.

Chưa đồng tình với phần này:
1/ Cây bần còn gọi là Thuỷ liểu chớ không phải Thuý liểu (rau răm)
2/ Tích Nguyễn Ánh đặt tên cho cây bần là Thuỷ liểu là khi di chuyển trên sông Cái Lớn (Cà Mau) và hiện nay tại đó vẫn còn một ấp mang tên ấp Thuỷ Liểu.

Vấn đề nhầm lẫn từ Thuỷ Liểu hay Thuý Liểu đã xuất hiện trong cuộc thi chiếc nón kỳ diệu cách đây 3 năm, đã bị chất vấn phản bác và Đài VTV3 đã chính thức nhìn nhận sự sai lầm này.

 

Khám phá Cù Lao Dung sóc trăng

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: LỊCH SỬ VIỆT NAM :: Lịch Sử Các Tỉnh-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Forumotion.com | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create your own blog